วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ชี้แนะหน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ชี้แนะหน่อยครับ

โพสต์โดย panithir » พุธ ส.ค. 15, 2018 2:08 pm

ใช้ผลิตภัณฑ์ตัวนึงชอบมาก ลองหาข้อมูลพบว่าสูตรตำรับประกอบด้วย Water, Butylene Glycol, Sodium Ascorbyl Phosphate, Magnesium Ascorbyl Phosphate, Sodium Hyaluronate, Citric Acid, Phenoxyethanol, Lactic Acid, Sodium Hydroxide, Scutellaria Baicalensis Root Extract, Dipotassium Glycyrrhizate, Xanthan Gum.
ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ใช้ Sodium Ascorbyl Phosphate (SAP) และ Magnesium Ascorbyl Phosphate (MAP) สองตัวรวมกัน 20% ผมลองสั่งสองตัวนี้มาทดสอบแล้ว ละลายได้หมด แต่พอทิ้งไว้สักพักพบว่าเกิดการตกตะกอน
ืทางแอดมินมีคำชี้แนะอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
panithir

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ชี้แนะหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 1:42 am

สวัสดีคะ

ผลิตภัณฑ์ดังกล่าว น่าจะใช้ Sodium Ascorbyl Phosphate ที่ 5% และ Magnesium Ascorbyl Phosphate 10% คะ (ไม่ใช่ 10%,10%) อัตรานี้ไม่ควรมีปัญหาเรื่องการตกตะกอนคะ เรียนแนะนำทดสอบ 5%/10% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ชี้แนะหน่อยครับ

โพสต์โดย panithir » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 2:28 pm

ผมลองทำตามแล้วครับ โดย เติม Citric Acid 1% และปรับ pH ประมาณ 7 ปรากฎว่ามีตะกอนตกลงมาครับ
panithir

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์