ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Perfect-C สามารถทำสูตรนี้ได้ไหมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Perfect-C สามารถทำสูตรนี้ได้ไหมครับ

โพสต์โดย beejimmybee » จันทร์ ส.ค. 13, 2018 7:14 pm

Perfect-C 10%
L-Carnitine 3%
Coenzyme Q10 1%
Vitamin E 1%
Vitamin B12 2%
Vitamin B5 5%
Soy Extract 10%
Light Cream Maker 1%
Phenoxyethanol 1%
Double Hyaruronate 2%
DI Water ที่เหลือให้ครบ 100%

สูตรนี้สามารถทำได้ไหมครับ
beejimmybee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Perfect-C สามารถทำสูตรนี้ได้ไหมครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 2:26 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามลักษณะผิวของผู้ใช้สูตรนี้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Perfect-C สามารถทำสูตรนี้ได้ไหมครับ

โพสต์โดย beejimmybee » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 10:17 am

สวัสดีครับ เป็นคนผิวมัน โดยเฉพาะ ตรงทีโซนจะมันมากครับ แต่ไม่ค่อยมีสิว มีเล็กน้อยบางช่วงที่นอนดึก
ล้างหน้าด้วยโฟมปกติครับ ทาครีมบำรุงเน้นที่มีส่วนผสมของวิตามินอี ครีมกันแดดไม่ชอบทาเพราะมันจะมันมากขึ้นครับ
ยังไม่ถึงชั่วโมงก็มันแล้ว
beejimmybee

โพสต์โดย beejimmybee » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 10:21 am

และมีจุดด่างดำที่เกิดจากสิวตรงจมูกและคางเป็นส่วนใหญ่ครับ เพราะเวลามีสิวจะชอบขึ้นบริเวณตรงจมูกและขอบจมูก
แถมที่คางด้วยครับ ขอโทษทีครับลืม ตอบให้หมดทีเดียว รีบครับ

ขอบคุณครับ
beejimmybee

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 04, 2018 10:36 am

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรที่เหมาะสมกับท่านสมาชิก คือ หลีกเลี่ยงการใช้น้ำมันในสูตร ในปริมาณสูง เนื่องจากผิวมันมาก การใช้น้ำมันเพิ่มลงบนผิวอีกจะยิ่งทำให้เกิดความมันได้คะ

จากสูตรของท่านสมาชิก คือ ควรลดอัตราการใช้ Perfect-C ลง หากต้องการใช้ อาจจะใช้เพียง 2-3% เพียงพอแล้วคะ
นอกจากนี้ ควรจะตัด Vitamin E ออก เพราะเป็นน้ำมันที่เหนียวเหนอะหนะมาก หากต้องการใช้ แนะนำที่ 0.1% เพียงพอแล้วคะ

นอกจากนี้ ส่วนผสมอื่นๆ ยังมีการเน้นการเติมความชุ่มชื้นให้ผิวเพิ่มเติมอย่างหนัก แต่ผิวท่านสมาชิกเอง เป็นผิวมันมาก ไม่ได้จำเป็นจะต้องเติมความชุ่มชื้นมากมายขนาดนั้น เช่นการใช้ Vitamin B5 ถึง 5%

Soy Extract ถือเป็นส่วนผสมที่เหนอะหนะผิวพอสมควร ควรจะตัดออกจากสูตรเลยคะ

สูตรที่เหมาะสมกับท่านสมาชิก จะเป็นสูตรที่เน้นปรับสมดุลความมันผิว การใช้ส่วนผสม anti-aging ต่างๆ ก็ยังสามารถทำได้ตามปกติ ตัวอย่างส่วนผสมที่ช่วยปรับสมดุลความมันผิวในสูตร ท่านสมาชิกได้มีเลือกใช้ L-Carnitine แล้ว แนะนำเพิ่มเติม Zinc PCA, Safe-B3, Licorice Extract (Licochalcone A 1%) ส่วนผสมเหล่านี้จะช่วยปรับลดความมันส่วนที่มันมาก และให้ความชุ่มชื้นอย่างเหมาะสม ในส่วนที่แห้ง ได้คะ
staff

โพสต์โดย beejimmybee » อาทิตย์ ก.ย. 16, 2018 4:29 pm

ขอบคุณมากครับ

อยากสอบถามอีกอย่างหนึ่งครับ คืออ่านจากข้อมูลในส่วนประกอบต่างๆของ วิตามินซีทั้งหมดแล้ว
ผมสังเกตุว่า วิตามิน ซี ทั้งหมดนั้นไม่สามารถผสมกับ วิตามินบี 3 ได้ ยกเว้น L-ascorbic acid ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
คืออยากทำ โทนเนอร์ Safe-B3 กับ L-ascorbic acid อ่ะครับ ไม่ทราบว่าสามารถผสมร่วมกันได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
beejimmybee

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 22, 2018 4:42 am

สวัสดีคะ

ไม่สามารถทำได้ ซึ่งรวมถึง L-ascorbic acid ด้วยคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง