ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สร้างเนื้อเจลใน BHA ไม่ได้ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สร้างเนื้อเจลใน BHA ไม่ได้ค่ะ

โพสต์โดย dew-everything » อาทิตย์ ส.ค. 12, 2018 9:38 pm

ทำไมตอนสร้างเนื้อเจล ถึงไม่เป็นเนื้อเจลคะ เหมือนไม่ละลายเลย ต้องเททิ้ง เสียดายของมาก

สูตรตามที่ทีมงานแนะนำเลยค่ะ
ตัวอย่างสูตร Salicylic Acid Gel 2%
Complex Salicylic Acid ชนิดผงละลายน้ำ 5%
Pro Polymer 1%
Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
Water 93%

ขั้นตอนผสม
1.Water
2.Complex Salicylic Acid คนจนละลายหมด
3.Pro Polymer (แบ่งใส่ทีละครึ่งก่อน) คนให้เข้ากัน แต่จับตัวเป็นก้อนเล็กๆยังเป็นน้ำเหลวๆอยู่ สักพักหนึ่งใส่Pro Poylmer ทีเหลือ คนให้เข้ากัน แต่คนนานมากก็ยังเหลว ไม่มีความหนืดเลย

ปกติใช้ Pro Polymer ตลอด ใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา สร้างเนื้อเจลได้ง่ายกว่าตัวอื่นๆค่ะ

หรือต้องผสม Water + Pro Polymer ให้เข้ากันก่อน แล้วค่อยเติม Complex Salicylic Acid ถ้าใส่ตอนเป็นเนื้อเจลแล้ว มันจะละลายได้มั้ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
dew-everything

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สร้างเนื้อเจลใน BHA ไม่ได้ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2018 2:01 am

สวัสดีครับ

หรือต้องผสม Water + Pro Polymer ให้เข้ากันก่อน แล้วค่อยเติม Complex Salicylic Acid คะ แล้วตัว Complex Salicylic Acid ถ้าใส่ตอนเป็นเนื้อเจลแล้ว มันจะละลายได้มั้ยคะ

ท่านสมาชิกจะต้องผสมด้วยวิธีนี้คะ

โดยหลังจากผสม Complex Salicylic Acid ลงในเนื้อเจล คนให้ละลายเข้ากัน อาจทำให้เนื้อเจลเหลวตัวลงบ้าง ซึ่งสามารถปรับให้ข้นขึ้นด้วยการเติม Pro Polymer อีกเล็กน้อย ในลำดับสุดท้ายคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง