ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสูตรน้ำตบค่ะ อยากทำเซรั่ม แต่เป็นคนไม่ชอบอะไรมันๆ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสูตรน้ำตบค่ะ อยากทำเซรั่ม แต่เป็นคนไม่ชอบอะไรมันๆ

โพสต์โดย aor12510 » เสาร์ ส.ค. 11, 2018 12:02 am

คือ จริงๆอยากทำเซรั่ม แต่เป็นคนไม่ชอบอะไรมันๆเลย
ไม่ทราบว่าสูตรข้างล่างพอได้ไหมคะ?

สำหรับ ผู้หญิง วัย 39
ผิวผสม ค่อนข้างแห้งมากแถวหน้า
มีริ้วรอย เริ่มมีร่องข้างแก้ม สีผิวไม่สม่ำเสมอ แห้งกร้าน โดยเฉพาะหน้าผากและร่องแก้มค่ะ รูขุมขนกำลังจะเริ่มกว้างค่ะ

Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3%
Repair Activator™ 15%
Calendula Extract (Water Soluble) 5%
WaterLock™ 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
ให้ความชุ่มชื้น (moisturizer) 0.3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
PaeoniaPreserve™ (สารกันเสียจาก Paeonia Extract) 2%

ขอบคุณค่ะ
Water
aor12510

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสูตรน้ำตบค่ะ อยากทำเซรั่ม แต่เป็นคนไม่ชอบอะไรมั

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 12, 2018 12:37 pm

สวัสดีคะ

ผิวที่แห้งมาก ท่านสมาชิกควรจะพิจารณาเลือกพัฒนาเป็นสูตรครีม ที่สามารถเคลือบผิวได้ โดยอาจจะเลือกใช้น้ำหอมน้อยๆ เพื่อไม่ให้เกิดความเหนอะหนะก็ได้คะ แต่หากทำเป็นสูตรน้ำตบ หรือเซรั่มเบาๆ มักจะไม่สามารถให้ความชุ่มชื้นได้อย่างเพียงพอ ผิวอาจจะยังแห้งกร้านต่อคะ

หากท่านสมาชิกต้องการใช้สูตรนี้ แนะนำให้ปรับดังนี้คะ อีกครั้งนะคะ สูตรจะไม่สามารถแก้ปัญหาความแห้งกร้านได้เพียงพอคะ

PaeoniaPreserve™ ลดเหลือ 1% เพียงพอแล้วคะ
Galactomyces Ferment Filtrate ให้เพิ่มเป็น แทนที่น้ำ ทั้งหมดคะ จนสูตรครบ 100%
และให้เพิ่ม

Vitamin B5 ที่ 2%
WaterSoft™ ที่ 3% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง