ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวกายสำหรับมือใหม่ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวกายสำหรับมือใหม่ครับ

โพสต์โดย bossanova.kt » เสาร์ ส.ค. 04, 2018 10:04 pm

ต้องการผสมครีมทาผิวกายที่สามารถเกลี่ยง่าย นุ่มลื่น ไม่เหนอะหนะ และรู้สึกซึมเร็ว ที่ไม่ต้องการใช้ความร้อนในการผสม และอยากให้ผสมง่ายที่สุดครับ โดยอณุญาตให้ทีมงานเลือกส่วนผสมเติมแต่งอะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดความรู้สึกดังกล่าว แต่ไม่ทำให้เกิดการอุดตันครับ (ผิวตัวเป็นผิวปกติ แต่ที่ขาและแขนค่อนข้างแห้งครับ)

โดย active ที่มีอยู่กับตัว แล้วคือ Glycerin (Vegetable), Squalane (Olive),Phenoxyethanol SA
ส่วน active ที่ต้องการใส่ลงไปในสูตรเพิ่มเติมด้วยคือ Safe-B3, GlucoBright, Panthenol

ปล. ขอแต่ละตัวเป็น % เลยนะครับ
ขอบคุณครับ
bossanova.kt

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอความช่วยเหลือ ขึ้นสูตรครีมทาผิวกายสำหรับมือใหม่ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 10:57 am

สวัสดีคะ

ทีมงานพยายามเลือกใช้ส่วนผสมเท่าที่ท่านสมาชิกเลือกไว้นะคะ มีเพิ่มเติมเล็กน้อยบางรายการที่จำเป็น เพื่อให้ได้ลักษณะเนื้อสูตรและรูปแบบการผสมที่ท่านสมาชิกต้องการคะ

ส่วนของน้ำ
Safe-B3 5%
GlucoBright 4%
Panthenol 1%
Glycerin (Vegetable) 5%
Phenoxyethanol SA 1%
น้ำ ให้ครบ 100%

ส่วนของน้ำมัน
Silicone Gel (Ultra Clear) 10%
Light Cream Maker 1%
Squalane (Olive) 3%

ขั้นตอน ให้ผสม ส่วนของน้ำเข้ากัน , ผสมส่วนของน้ำมันเข้ากัน
จากนั้นค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน ปั่นหรือคนให้เข้ากันดี แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนของน้ำเพิ่มไปเรื่อยๆทีละเล็กน้อย
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง