ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) กับ AnyGel™

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) กับ AnyGel™

โพสต์โดย khunchinz » ศุกร์ ส.ค. 03, 2018 5:26 am

เนื่องจาก AnyGel™ นั้นสามารถประสานน้ำมันในสูตรได้ไม่เกิน 5% ต่อ AnyGel™ 1% และน้ำมันไม่เกิน 10% ต่อ AnyGel™ 2% คุณสมบัตินี้ Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) สามารถทำได้หรือไม่ครับ
สูตรมีดังนี้ครับ

ส่วนของน้ำ
1.Trans-Resveratrol (Powder, 98%) = 4%
2.WhiteCumin™ 2x = 4%
3.Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) = 1%
4.L-Carnosine = 0.5%
5.Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) = 4%
6.Glycerin = 5%
7.1,3-Propanediol = 5%

ส่วนน้ำมัน
1.German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) = 1%
2.Stearyl Glycyrrhetinate = 1%
3.Squalane (Olive) = 3%

ที่เหลือคือส่วนของน้ำ + สารกันเสีย + สารรักษาคุณภาพ
จากสูตรนี้ผมสามารถใช้ Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) ในการสร้างเนื้อเจลและประสานน้ำมันแทน AnyGel™ ได้หรือไม่ รบกวนทีมงานแนะนำทีครับ ว่าสูตรนี้สามารถทำได้หรือไม่ครับและควรปรับแก้อย่างไร
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) กับ AnyGel™

โพสต์โดย khunchinz » ศุกร์ ส.ค. 03, 2018 5:33 am

และการใช้ Glycerin (Vegetable) 5% + 1,3-Propanediol 5% จะมีผลต่อการสร้างหรือประสานน้ำมันรึป่าวครับ อยากให้เนื้อสูตรออกมาเป็นครีมเจลครับผมเบาๆ ใช้ได้ทุกเวลา และผมก็อยากได้เนื้อเจลที่ทำง่ายๆเพราะผมแค่ทำใช้เองคับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง

Re: Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) กับ AnyGel™

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 10:45 am

สวัสดีคะ

ส่วนของน้ำ
1.Trans-Resveratrol (Powder, 98%) = 4%
2.WhiteCumin™ 2x = 4%
3.Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) = 1%
4.L-Carnosine = 0.5%
5.Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) = 4%
6.Glycerin = 5%
7.1,3-Propanediol = 5%

รายการที่ 1,3 ไม่สามารถละลายในน้ำได้คะ กรุณาตรวจสอบข้อมูลวิธีการใช้/การละลาย ในรายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ

เนื่องจาก AnyGel™ นั้นสามารถประสานน้ำมันในสูตรได้ไม่เกิน 5% ต่อ AnyGel™ 1% และน้ำมันไม่เกิน 10% ต่อ AnyGel™ 2% คุณสมบัตินี้ Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) สามารถทำได้หรือไม่ครับ

การประสานสูตร ที่มีส่วนของน้ำมัน แนะนำใช้ Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker จะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าการสร้างเนื้อเจลด้วย AnyGel หรือ Xanthan Gum เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการแยกชั้นของน้ำ-น้ำมัน โดยเฉพาะเมื่อพัฒนาสูตรเพื่อการจำหน่าย ซึ่งจะต้องมี shelf-life ยาวนาน ก่อนจะถึงมือผู้ใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง