ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดหน่อยคับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดหน่อยคับ

โพสต์โดย khunchinz » พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2018 5:16 am

สูตรที่ต้องการเป็นกันแดดแบบ physical

สูตรเบื้องต้นดังนี้ครับ (แอบลอกเค้ามาเล็กน้อย)

1 Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
2 Zinc Oxide 35nm Liquid 8%
3 LipidSoft™ Matte 5%
4 WaterGuard™ Lite 3%
อุ่นทั้งหมดเข้าด้วยกัน ด้วยความร้อน70 องศา

ส่วนที่ 2
น้ำที่เหลือ
Phenoxyethanol SA 1%
Satin Cream Maker 1%
อุ่นส่วนน้ำ 70 องศา แล้วค่อยๆเติมลงในส่วนน้ำมัน

คำถามมีดังนี้ครับ

1.สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ ต้องปรับลดหรือเพิ่มเติมส่วนประกอบรายการใดเพื่อให้ได้เนื้อที่บางเบาเกลี่ยง่ายไม่เหนอะหนะผิวหรือไม่ครับ

2.ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวณค่าSPF อยากทราบว่าปริมาณสารกันแดดที่ใช้ในสูตรนั้นพียงพอต่อการใช้งานจริงในชีวิตประจำวันหรือไม่ครับ เพราะเคยอ่านเจอว่ากันแดดแบบphysical นั้นไม่จำเป็นต้องทาซ้ำเหมือนกันแดดแบบchemical เนื่องจากมีความเสถียรสูงกว่าแล้วจากสูตรนั้นเพียงพอต่อการใช้งานจริงโดยไม่ต้องทาซ้ำหรือไม่ อีกอยากผมใช้BHA เป็นประจำสูตรนี้จะเพียงพอต่อการปกป้องผิวจากแสงแดดในช่วงที่ยังมีการใช้BHA หรือไม่ควรปรับปรุงแก้ไขสูตรอย่างไรอีกหรือไม่ครับ

3.ผมเป็นคนผิวเหลือง จากข้อมูลมีคนเคยรีวิวว่า Titanium Dioxide 15nm Liquid นั้นหากใช้ปริมาณสูงผิวจะออกโทนอมม่วง ตรงนี้ผมเกิดความกังวล พอจะมีวิธีแก้ไขใดๆหรือไม่ครับ หรือหากผมเลือกใช้สี ควรใช้สีชนิดใด เพื่อให้ผสมง่ายที่สุดและผสมขัเนตอนใดครับ ขอบคุณครับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดหน่อยคับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 9:27 am

สวัสดีคะ

1 Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
2 Zinc Oxide 35nm Liquid 8%
3 LipidSoft™ Matte 5%
4 WaterGuard™ Lite 3%
อุ่นทั้งหมดเข้าด้วยกัน ด้วยความร้อน70 องศา

ส่วนที่ 2
น้ำที่เหลือ
Phenoxyethanol SA 1%
Satin Cream Maker 1%
อุ่นส่วนน้ำ 70 องศา แล้วค่อยๆเติมลงในส่วนน้ำมัน

คำถามมีดังนี้ครับ

1.สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ ต้องปรับลดหรือเพิ่มเติมส่วนประกอบรายการใดเพื่อให้ได้เนื้อที่บางเบาเกลี่ยง่ายไม่เหนอะหนะผิวหรือไม่ครับ

สูตรมีปัญหาการประสาน เนื่องจาก มีสัดส่วนของน้ำมันค่อนข้างมาก รวมส่วนของน้ำมันเท่ากับ 36% การประสาน จะไม่สามารถทำได้ด้วย Satin Cream Maker เพียงอย่างเดียวคะ ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Milk Lotion Maker 4% + Satin Cream Maker 1% ร่วมกัน ทำการประสานคะ

ขั้นตอนการผสมจากเดิมถูกต้องแล้ว แต่ จะต้องเติมส่วนน้ำมัน ลงในส่วนน้ำ ในขณะที่อุณหภูมิทั้ง 2 ส่วนใกล้เคียงกัน (70องศา) และในขณะที่กำลังปั่นส่วนน้ำอยู่คะ ค่อยๆเติมส่วนน้ำมันลงไป

2.ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวณค่าSPF อยากทราบว่าปริมาณสารกันแดดที่ใช้ในสูตรนั้นพียงพอต่อการใช้งานจริงในชีวิตประจำวันหรือไม่ครับ เพราะเคยอ่านเจอว่ากันแดดแบบphysical นั้นไม่จำเป็นต้องทาซ้ำเหมือนกันแดดแบบchemical เนื่องจากมีความเสถียรสูงกว่าแล้วจากสูตรนั้นเพียงพอต่อการใช้งานจริงโดยไม่ต้องทาซ้ำหรือไม่ อีกอยากผมใช้BHA เป็นประจำสูตรนี้จะเพียงพอต่อการปกป้องผิวจากแสงแดดในช่วงที่ยังมีการใช้BHA หรือไม่ควรปรับปรุงแก้ไขสูตรอย่างไรอีกหรือไม่ครับ

การทาซ้ำนั้น ต้องพิจารณาหลายประเด็นคะ

ประเด็นเรื่องความเสถียรก็เป็นอย่างนึงที่ต้องพิจารณาคะ สารกันแดดกลุ่มที่เป็น physical มีความเสถียรสูงกว่า สารกันแดดกลุ่ม chemical หลายๆตัวคะ แต่สารกันแดดกลุ่ม chemical บางตัว ก็มีความเสถียรไม่แพ้ physical เช่นกันคะ เนื่องจากปัจจุบันมีการพัฒนาขึ้นมาใหม่เพื่อแก้ปัญหาความเสถียรที่เกิดขึ้นกับสารกันแดด chemical รุ่นเดิมๆ

ประเด็นเรื่องความสามารถในการเกาะผิว ก็เป็นเรื่องสำคัญคะ ตัวอย่างเช่น เหงื่อออก ทำให้เหงื่อช่วยล้างสารกันแดด ไม่ว่าจะเป็นชนิด physical หรือ chemical โดยประสิทธิภาพในการเกาะผิวนั้น ขึ้นอยู่กับสูตรเป็นสำคัญ หากออกแบบสูตรให้สามารถเกาะเคลือบผิวได้ดี รวมถึงกันน้ำได้ (เช่นที่ท่านสมาชิกมีการใช้ WaterGuard Lite มาช่วยกันน้ำ) ก็จะทำให้อยู่บนผิวได้นานขึ้น

สำหรับการใช้ BHA ถูกต้องแล้วคะ ควรจะมีการใช้ผลิตภัณฑ์กันแดดระหว่างวัน สูตรกันแดดตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา มีประสิทธิภาพดีเพียงพอคะ

3.ผมเป็นคนผิวเหลือง จากข้อมูลมีคนเคยรีวิวว่า Titanium Dioxide 15nm Liquid นั้นหากใช้ปริมาณสูงผิวจะออกโทนอมม่วง ตรงนี้ผมเกิดความกังวล พอจะมีวิธีแก้ไขใดๆหรือไม่ครับ หรือหากผมเลือกใช้สี ควรใช้สีชนิดใด เพื่อให้ผสมง่ายที่สุดและผสมขัเนตอนใดครับ ขอบคุณครับ

ทีมงานไม่พบว่ามีปัญหาดังกล่าวจากการทดสอบภายใต้แสงหลายๆแบบ เรียนแนะนำท่านสมาชิกทดสอบสูตรดูก่อนคะ การปรับสีสามารถทำได้ เช่นอาจจะใช้ Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse มาช่วยปรับโทนสีของสูตร ให้ขาวสว่าง (ใช้เล็กน้อย 1-2%) ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง