ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เนื้อเจลกลายเป็นสบู่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เนื้อเจลกลายเป็นสบู่

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 9:43 pm

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับGel Pomadeครับ
ตอนนี้ทำออกมาจนเกือบสมบูรณ์แล้ว เนื้อผลิตภัณฑ์มีความใสไม่มีฟอง ระดับความHoldได้ตามต้องการ
แต่มีปัญหาอยู่อย่างเดียวคือ เวลาควักออกมาขยี้ที่มือสักพักมันจะกลายเป็นเมือกขาวๆคล้ายๆสบู่ ตั้งแต่ทดลองทำมาเกือบ100Batchเป็นแบบนี้ทุกBatchไม่เคยแก้ได้เลย ลองใช้ของยี่ห้ออื่นก็ไม่เจอปัญหานี้ ขยี้ยังไงเนื้อก็ยังเป็นGelอยู่ ผมลองลดCeteareth-25เหลือ15-17%ก็ยังแก้ไม่ได้ รบกวนทีมงานช่วยด้วยครับ ตอนนี้ยังผลิตเพื่อจำหน่ายไม่ได้เพราะติดเรื่องนี้เรื่องเดียว

ส่วนผสมที่ใช้ก็เป็นBasicทั่วๆไปครับพวก Ceteareth-25 17%, PVP 2%, PG, VG, PEG-7, PEG-40,อื่นๆ
ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ก็เป็นเครื่องปั่น Overhead stirrer กับหัวDissolver/Disperse
ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
Untitled-1.jpg (140.38 KiB) เปิดดู 944 ครั้ง
222.jpg (25.41 KiB) เปิดดู 944 ครั้ง
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เนื้อเจลกลายเป็นสบู่

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 4:17 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้ทดลองสูตรลักษณะดังนี้แล้วพบว่ามีคราบขาวหรือเปล่าคะ

25% Paste Maker™ , 13% coco-wash™ , 5% Glycerin , 1% PVP K-90 , 1% Phenoxyethanol SA, 55% น้ำ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง