ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สร้างเนื้อตัวล้างหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สร้างเนื้อตัวล้างหน้า

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 4:44 pm

รบกวนสอบถามค่ะ
สูตรตัวล้างหน้า+เครื่องสำอาง
Coco Betaine 5%
SulFoam 5%
Coco Wash 5%
Makeup wash 7%
Glycerin 5%
Any Gel0.3%
กันเสีย1%
น้ำให้ครบ100

ก่อนหน้านี้สร้างความข้นด้วย Easy Thick 3%ค่ะ แต่ขี้เกียจทำโดยให้ความร้อน เลยอยากลองเปลี่ยนเป็นการสร้างความข้นง่ายๆ เห็นรายละเอียดAny Gelใช้สร้างเนื้อแชมพู สบู่เหลวได้ เลยลองทำดู ผสมผงลงในน้ำ0.3%ก็เนื้อข้นมากแล้วค่ะ เพราะอยากได้เป็นเนื้อลิควิดเหลวๆ แต่พอเติมCoco Betaine, SulFoam ไปคนแล้วเหลวเหมือนน้ำเปล่าเลยค่ะ ไม่ข้นสักนิด แต่ตัวเองไม่กล้าเติมAny Gelอีกเพราะกลัวไม่ละลายหรือละลายยาก
ขอคำแนะนำว่าถ้าจะใช้Any Gel, Tara Gelสร้างความข้นในสูตรนี้ ต้องทำอย่างไรและใช้เท่าไหร่คะ

อีกข้อขอถามความแตกต่างของAny Gel และTara Gel ในการใช้ในสูตรอื่นๆด้วยค่ะ เช่น เนื้อเจล เซรั่ม ข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สร้างเนื้อตัวล้างหน้า

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 4:09 pm

สวัสดีคะ

ก่อนหน้านี้สร้างความข้นด้วย Easy Thick 3%ค่ะ แต่ขี้เกียจทำโดยให้ความร้อน เลยอยากลองเปลี่ยนเป็นการสร้างความข้นง่ายๆ เห็นรายละเอียดAny Gelใช้สร้างเนื้อแชมพู สบู่เหลวได้ เลยลองทำดู ผสมผงลงในน้ำ0.3%ก็เนื้อข้นมากแล้วค่ะ เพราะอยากได้เป็นเนื้อลิควิดเหลวๆ แต่พอเติมCoco Betaine, SulFoam ไปคนแล้วเหลวเหมือนน้ำเปล่าเลยค่ะ ไม่ข้นสักนิด แต่ตัวเองไม่กล้าเติมAny Gelอีกเพราะกลัวไม่ละลายหรือละลายยาก
ขอคำแนะนำว่าถ้าจะใช้Any Gel, Tara Gelสร้างความข้นในสูตรนี้ ต้องทำอย่างไรและใช้เท่าไหร่คะ

ทั้ง AnyGel และ TaraGel อัตราการใช้จะอยู่ที่ประมาณ 0.5-1.0% ขึ้นอยู่กับความหนืดข้นที่ต้องการคะ
แต่ TaraGel มีข้อจำกัดในเรื่องความใสของเนื้อสูตร เนื่องจากจะให้สูตรที่ขุ่นมัวเล็กน้อย แต่หากเนื้อสูตรเป็นลักษณะสีขาวอยู่แล้ว เลือกใช้ TaraGel จะเหมาะกว่า ในด้านต้นทุนสูตร คะ

ทั้ง 2 ชนิด หากใช้ความร้อน ช่วยละลาย ในช่วงที่ปั่นหรือกวนเข้ากับน้ำ จะช่วยให้ละลายได้ง่ายขึ้นมากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง