ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลายของ Salicylic Acid (BHA)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลายของ Salicylic Acid (BHA)

โพสต์โดย aaribabar » อาทิตย์ ก.ค. 22, 2018 9:48 pm

Salicylic Acid (BHA) สามารถละลายใน Ethoxydiglycol ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้อัตราส่วนควรเป็นเท่าใดและหลังละลายแล้วจะส่งผลต่อประสิทธิภาพของ Salicylic Acid (BHA) ไหมครับ

ขอบคุณครับ
aaribabar

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลายของ Salicylic Acid (BHA)

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 11:45 am

สวัสดีคะ

สามารถทำละลายได้ แต่ไม่ดีเท่า Ethyl Alcohol , Propylene Glycol คะ

สำหรับการใช้ BHA ในรูปแบบสูตรน้ำใส (Toner, Essence) แนะนำเลือกใช้ BHA ที่อยู่ในรูปที่ละลายน้ำได้โดยตรง Complex Salicylic Acid

หากสูตรอยู่ในรูปเจล หรือครีม แนะนำเลือกใช้ BHA ในรูปผง Timed Release หรือค่อยๆปลดปล่อย Salicylic Acid ลงสู่ผิว คือ Encapsulated Salicylic Acid ชนิดผง
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง