ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release)

โพสต์โดย nongwongsawat » พุธ ก.ค. 18, 2018 4:01 pm

Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release)6.6%
Water 93.4
ต้องใส่กันเสียไหมค่ะ
nongwongsawat

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release)

โพสต์โดย nongwongsawat » พุธ ก.ค. 18, 2018 4:02 pm

ถ้าใส่ตัวไหนดี

Re: Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release)

โพสต์โดย touchzhakornxx » พุธ ก.ค. 18, 2018 4:10 pm

จุดประสงค์ที่ใช้ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) คือเอาไว้ทำสบู่ล้างหน้าหรือเปล่าครับ

รบกวนบอกวัตถุประสงค์ในการใช้งานด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย nongwongsawat » พุธ ก.ค. 18, 2018 5:15 pm

เอาไว้ใช้หลังล้างหน้าทิ้งว้15-20 นาทีแล้วล้างหรือเช็คออกค่ะ ทำความสะอาดรูขุมขน ลดสิวอุดตัน

โพสต์โดย touchzhakornxx » พุธ ก.ค. 18, 2018 8:51 pm

ทดลองใช้เป็น Toner BHA ดูครับ โดยมีส่วนผสม ดังนี้

Witch Hazel (Alcohol Free) Plus Allantoin = 93%
Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) = 6%
Mild Preserved Eco = 1%

โดยใช้ทาผิวให้ทั่วในตอนเย็น ทิ้งไว้อย่างน้อย 30 นาที แล้วล้างออกครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 22, 2018 2:48 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออนุญาติให้ข้อมูลเพิ่มเติมคะ

จากสูตรที่คุณ nongwongsawat สอบถาม อยากจะเติม Mild Preserved Eco 1% ก็ได้คะ เพื่อช่วยควบคุมเชื้อ

แต่หากผสมเพื่อใช้เอง อาจจะไม่ต้องเติมก็ได้คะ สาเหตุเนื่องจาก Salicylic Acid มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อในตัวเองอยู่แล้วด้วยคะ และหากผสมใช้เองโดยปกติอาจจะใช้แค่ไม่กี่เดือนหมดแล้ว ไม่มีปัญหาคะ

แต่หากพัฒนาสูตรเพื่อผลิตและจำหน่าย การเติมสารกันเสีย ก็เพิ่มความสบายใจของผู้ผลิต ให้แน่ใจว่าไม่เกิดเชื้อโรคขึ้นไม่ว่าจะไปวางจำหน่ายในสภาพแวดล้อมใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง