ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสูตร Cleansing H2O Micellar Solution ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสูตร Cleansing H2O Micellar Solution ค่ะ

โพสต์โดย siniyacorp » จันทร์ ก.ค. 16, 2018 8:37 am

ตัวสูตร Cleansing H2O Micellar Solution ในคลิปทำออกมาแล้วใส แต่พอลองทำแล้วได้เป็นสีขาวขุ่น ไม่ใสเหมือนในคลิป เป็นเพราะอะไรคะ

สารที่ใช้ในสูตร สั่งตามในคลิปมาเลยค่ะ
Propylene Glycol
coco-wash
Make Up-Wash
Phenuxyethanol

ตามสูตรทำ 50g แต่ลองทำ 100g โดยเพิ่ม%จากสูตรขึ้นไปเป็นสองเท่าจากสูตรค่ะ
ต้องแก้ไขยังไงให้ใสคะ
siniyacorp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตร Cleansing H2O Micellar Solution ค่ะ

โพสต์โดย siniyacorp » อังคาร ก.ค. 17, 2018 9:35 am

รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ
siniyacorp

Re: สอบถามเรื่องสูตร Cleansing H2O Micellar Solution ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 22, 2018 1:28 pm

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้ง อัตราการใช้ ส่วนผสมต่างๆ และขั้นตอนการผสม โดยละเอียด ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย siniyacorp » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 9:54 am

ส่วนผสม
Water 76g
Propylene Glycol 10g
coco-wash 7g
Make Up-Wash 7g
Phenoxyethanol SA 1g

เติมน้ำ และเติม Phenoxyethanol SA คนให้เข้ากัน (เป็นสีขุ่นตั้งแต่ขั้นตอนนี้ค่ะ)
เติม Propylene Glycol คนให้เข้ากัน
เติม Make Up-Wash คนให้เข้ากัน
เติม coco-wash คนให้เข้ากัน
siniyacorp

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 11:52 am

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตรมีองค์ประกอบอื่นๆค่อนข้างมาก โดยเหลือน้ำที่ 76% ของสูตร ทำให้เกิดปัญหาการละลายของ Phenoxyethanol SA ซึ่งจะต้องละลายในน้ำที่มีมากเพียงพอ

แนวทางการแก้ไขคือ ให้ลด Phenoxyethanol SA เหลือ 0.5% ได้คะ (ไม่มีปัญหาเรื่องการควบคุมเชื้อ เนื่องจากองค์ประกอบต่างๆของสูตรไม่ได้มีรายการใดที่เกิดเชื้อได้ง่าย)

ขั้นตอนเดิมถูกต้องแล้วคะ แต่ต้องใช้เวลาการคนให้เข้ากันระหว่าง สารกันเสีย กับน้ำ อย่างเพียงพอคะ (หากคนด้วยมือ อาจจะต้องใช้เวลาเป็น 10นาที คะ เพราะเมื่อเติมลงไปใหม่ๆจะขุ่น แต่เมื่อกวนหรือปั่นไปเรื่อยๆจะใสขึ้นมาเองคะ)

สำหรับสูตรที่ทำการผสมแล้ว ให้แก้ไขดังนี้คะ ให้นำสูตรไปอุ่นประมาณ 60องศา แล้วคนหรือปั่นเบาๆไปเรื่อยๆ สูตรควรจะต้องใสขึ้นได้คะ อย่างไรก็ตาม หากไม่ได้ใสจนเหมือนน้ำ ก็ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาใดๆในเรื่องประสิทธิภาพคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง