ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนถามวิตามินซีที่ใข้ใส่ในสบู่กรีเซอลีน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนถามวิตามินซีที่ใข้ใส่ในสบู่กรีเซอลีน

โพสต์โดย minnie.dream » ศุกร์ ก.ค. 13, 2018 1:21 pm

สวัสดีค่ะ เรากำลังจะทำสบู่ก้อนโดยการใช้เบสกรีเซอลีนมาหลอมเทค่ะ และในสูตรอยากใส่วิตามินซีเข้าไปด้วย รบกวนสอบถามแอดมินเรื่องวิตามินซีแบบไหนที่เอามาใช้ใส่ในสบู่ได้คะ และปริมาณไม่ควรเกินกี่% ของสูตรคะ เห็นในร้านมีขายหลายประเภทเลยค่ะ อยากได้แบบช่วยเรื่องขาวกระจ่างใสค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
minnie.dream

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนถามวิตามินซีที่ใข้ใส่ในสบู่กรีเซอลีน

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ ก.ค. 13, 2018 3:42 pm

ขอแบ่งปันประสบการณ์นะครับ

ส่วนผสม active ต่างๆ ไม่ควรนำมาผสมในสบู่ เนื่องจากสบู่จะล้างส่วนผสม active ดังกล่าวออกจากผิวอย่างรวดเร็ว และไม่ทันที่ให้ส่วนผสม active เหล่านั้นให้ประโยชน์ใดๆต่อผิว ซึ่งเป็นการสิ้นเปลืองส่วนผสม active ที่เติมลงในสูตร
โดยส่วนใหญ่จะใส่เป็นสีและกลิ่นแทนครับ เช่น สบู่วิตามินซี ใส่สีส้ม และกลิ่นส้มเข้าไป เป็นต้น ครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: napatchakornstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

Re: รบกวนถามวิตามินซีที่ใข้ใส่ในสบู่กรีเซอลีน

โพสต์โดย minnie.dream » ศุกร์ ก.ค. 13, 2018 4:28 pm

ขอบคุณมากนะคะ
minnie.dream

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 9:51 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเพิ่มเติมข้อมูลให้คะ Vitamin C ไม่สามารถทนความเป็นด่างของสบู่กรีเซอลีนได้คะ เนื่องจากมีความเป็นด่างสูง Vitamin C จะเสื่อมคุณภาพได้ในเวลาอันสั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง