ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตร Pitera Serum ให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตร Pitera Serum ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย immintra01 » อังคาร ก.ค. 10, 2018 4:48 pm

ช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ อยากทำเป็นเนื้อเซรั่มค่ะสูตรประมาณนี้จะได้มั้ยคะ มีสารตัวไหนที่ไม่เข้ากันหรือเปล่า
มีคำแนะนำให้ใส่อะไรเพิ่มบอกได้เลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

water q.s.to 100
Disodium EDTA 0.2
Glycerin Gel 3
Phenoxyethanol plus 0.8
Pitera 55
immintra01

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตร Pitera Serum ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 9:10 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานอาจจะไม่เข้าใจความหมายของคำว่า เนื้อเซรั่ม ของท่านสมาชิก

แต่หากท่านสมาชิกไม่ต้องการให้เนื้อสูตรเหลว ซึ่งทีมงานเห็นว่าท่านสมาชิกมีการใช้ Glycerin Gel 3% ระดับที่ใช้ 3% นี้ อาจจะไม่เพียงพอ ในการสร้างเนื้อเจลคะ หากตรวจสอบอัตราการใช้ Glycerin Gel จะพบว่า อัตราเริ่มต้น จะอยู่ที่ 10% คะ หากใช้ต่ำกว่านี้ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่เนื้อเจลที่ได้ อาจจะเหลวมากคะ

สำหรับองค์ประกอบอื่นๆในสูตร ไม่มีปัญหาใดๆคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูสูตร Pitera Serum ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย comdragon » พุธ พ.ย. 14, 2018 4:33 pm

Glycerin Gel จำเป็นต้องใช้ร่วมกับสารกันเสียไหมครับ
comdragon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ พ.ย. 14, 2018 7:34 pm

จำเป็นต้องใช้สารกันเสียร่วมด้วยค่ะ เว้นแต่ว่าส่วนประกอบของน้ำจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่มีสารกันเสียใส่มาอยู่แล้ว เช่น Distilled / Infused Water หรือ Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ พ.ย. 14, 2018 7:39 pm

หากมี Distilled / Infused Water หรือ Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) เกิน60%ของสูตร ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง