ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยวิเคราะห๋สูตรให้ทีค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยวิเคราะห๋สูตรให้ทีค่ะ

โพสต์โดย fonja10 » เสาร์ ก.ค. 07, 2018 4:37 pm

ช่วยดูส่วนผสมนีให้ทีค่ะ ตัวไหนที่ไม่จำเป็น สารบางตัวหาไม่เจอในเวป ใช้ตัวไหนแทนได้บ้างคะ สูตรที่ได้มาไม่มีบอก%จะใส่แต่ละตัวในปริมาณเท่าไหร่ได้บ้างคะ สูตรนี้เป็นanti ageing
Ingredients :
Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil, Vitis Vinifera (Grape) Seed Oil, Isopropyl Myristate, Cetearyl Ethylhexanoate, Camelina Sativa Seed Oil, Macadamia Ternifolia Seed Oil, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Oil, PEG 40 Sorbitan Peroleate, Cocos Nucifera (Coconut) Oil, Prunus Armeniaca (Apricot) Kernel Oil, Caprylyl Methicone, Theobroma Cacao (Cocoa) Seed Butter, Tocopheryl Acetate, Retinol, Ascorbyl Palmitate, Centella Asiatica Extract, Rosa Canina Seed Extract, Argania Spinosa Kernel Oil, Helianthus Annuus (Sunflower) Seed Oil, Dimethicone, Hydrogenated Methyl Abietate, Fragrance (Parfum), Caprylic/capric triglyceride, BHT, Benzyl Benzoate, Citronellol, Alpha-Isomethyl Ionone, Geraniol, Hydroxyisohexyl 3-Cyclohexene Carboxaldehyde, Hexyl Cinnamal, Butylphenyl Methylpropional.
Directions :
fonja10

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคราะห๋สูตรให้ทีค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 4:08 pm

สวัสดีคะ

กรุณา post ภาพ และชื่อผลิตภัณฑ์ และให้ข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะเนื้อสัมผัส (เจล เซรั่ม น้ำมันเหลว น้ำเหลว ฯลฯ) ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fonja10 » จันทร์ ก.ค. 16, 2018 8:57 pm

Palmer's Cocoa Butter formula skin therapy oil
เนื้อสัมผัสจะเป็นออยเหลว แต่เวลาทาไปบนหน้าไม่เหนอะหนะ เหมือนเอาน้ำมันมาทาหน้า
แบรนด์ เคลมว่าใช้ได้ทุกสภาพผิวค่ะ
อยากลองผสมเองค่ะ
ไฟล์แนป
Screenshot_20180714-232533.jpg (543.66 KiB) เปิดดู 2609 ครั้ง
fonja10

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 22, 2018 1:27 pm

สวัสดีคะ

องค์ประกอบในสูตรทั้งหมด เป็นน้ำมัน หรือส่วนผสมที่ละลายได้ในน้ำมัน ท่านสมาชิกสามารถนำมาผสมเข้ากันได้เลย แต่ อัตราการใช้จริงๆ ทีมงานเองไม่ทราบ ได้เพียงแนะนำคร่าวๆคะ

ส่วนเบส oil

Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil, Vitis Vinifera (Grape) Seed Oil, Isopropyl Myristate, Cetearyl Ethylhexanoate, Camelina Sativa Seed Oil, Macadamia Ternifolia Seed Oil, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Oil (ตัวนี้คือ น้ำมันงา หาซื้อได้ง่ายตาม supermarket คะ), PEG 40 Sorbitan Peroleate, Cocos Nucifera (Coconut) Oil, Prunus Armeniaca (Apricot) Kernel Oil, Caprylyl Methicone, Theobroma Cacao (Cocoa) Seed Butter, Tocopheryl Acetate, Retinol, Ascorbyl Palmitate, Centella Asiatica Extract, Rosa Canina Seed Extract, Argania Spinosa Kernel Oil, Helianthus Annuus (Sunflower) Seed Oil (ตัวนี้คือ น้ำมันเมล็ดทานตะวัน หาซื้อได้ง่ายตาม supermarket คะ), Dimethicone

ส่วนผสมเหล่านี้ รวมแล้วควรจะได้เท่ากับประมาณ 99% ของสูตร คะ โดยเรียงจากมากไปหาน้อย ตัวไหนอยากใช้มากหน่อย ก็ได้คะ ยกเว้นรายการดังนี้ ซึ่งเป็นสาร active โดยตรง ให้ตรวจสอบอัตราการใช้ที่เหมาะสม โดยคลิ๊กที่ชื่อส่วนผสมเหล่านี้ เพื่อดูข้อมูลอัตราการใช้บนหน้าเวปคะ

Tocopheryl Acetate, Retinol, Ascorbyl Palmitate, Centella Asiatica Extract

รายการเหล่านี้ บริษัทไม่มีจำหน่าย หากหาไม่ได้ ให้ตัดออกได้คะ

PEG 40 Sorbitan Peroleate (ทำหน้าที่เป็น emulsifier และช่วยละลายส่วนผสมบางรายการ)
osa Canina Seed Extract

รายการเหล่านี้คือ องค์ประกอบน้ำมัน (aroma chemical) จะใส่หรือไม่ใส่ ไม่ได้มีผลต่อประสิทธิภาพ แต่มีผลต่อกลิ่นของสูตรคะ

Benzyl Benzoate, Citronellol, Alpha-Isomethyl Ionone, Geraniol, Hydroxyisohexyl 3-Cyclohexene Carboxaldehyde, Hexyl Cinnamal
staff

โพสต์โดย fonja10 » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 11:13 pm

ขอบคุณมากค่ะ
fonja10

โพสต์โดย fonja10 » พุธ ก.ค. 25, 2018 7:17 am

สอบถามเพิ่มค่ะ เวลาผสม เราต้องผสมทีละเยอะๆใช่มั้ยคะ เพราะลองคำนวณ ส่วนผสมบางตัวใช้แค่0.1%ซึ่งน้อยมากๆ ทำให้การตวงลำบาก เช่นถ้าเราจะทำครีมที่100กรัม แต่มีสารที่ต้องใส่แค่0.1% เท่ากับ0.1กรัม อย่างนี้จะตวงสารยังไงคะ พอมีวิธีแนะนำมั้ยคะ
fonja10

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 10:23 pm

สวัสดีคะ

แนะนำใช้เครื่องชั่งที่มีทศนิยม 2 ตำแหน่งคะ

ตัวอย่างคะ

เครื่องชั่งน้ำหนักสำหรับแลป ละเอียด 0.01กรัม/500กรัม

เครื่องชั่งน้ำหนักดิจิตอล 200g/0.01g

แต่แน่นอนคะ หากผสมในปริมาณมากขึ้น ก็จะสามารถทำได้ง่ายขึ้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง