ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

กันแดดเนื้อเจลใส

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

กันแดดเนื้อเจลใส

โพสต์โดย ezarian11 » เสาร์ มิ.ย. 30, 2018 9:10 pm

สวัสดีครับทีมงาน
ไม่ทราบว่าผมสามารถผสม SPF Protect Ultra™ II ลงในเบส Aloe Vera Gel (Heavy) ได้โดยตรงไหมครับ จุดประสงค์ผมอยากทำกันแดดเนื้อเจลใสแบบไม่ใช้ Silicone ครับ แต่ถ้ามีสูตรกันแดดเนื้อเจลใส รบกวนแนะนำด้วยครับ
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: กันแดดเนื้อเจลใส

โพสต์โดย ezarian11 » เสาร์ มิ.ย. 30, 2018 9:19 pm

เพิ่มเติมครับ ผมอยากได้กันแดด เนื้อเจลใส SPF 50, PA+++
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: กันแดดเนื้อเจลใส

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 06, 2018 8:07 pm

สวัสดีคะ

เมื่อน้ำกับน้ำมันผสมเข้ากัน สิ่งที่ได้คือ เนื้อที่ขาวขุ่น ไม่ใส่คะ

หากต้องการเนื้อใส โดยสูตรมีน้ำเป็นองค์ประกอบ ต้องเลือกใช้ สารกันแดด ที่สามารถละลายในน้ำโดยตรง เท่านั้นคะ

หรืออีกทางหนึ่งคือ ส่วนผสมทุกรายการในสูตรเป็นน้ำมัน (และเลือกสารกันแดดที่ละลายในน้ำมัน ทำหน้าที่กันแดด) คะ

ข้อจำกัดของ สูตรที่เป็นน้ำ และสารกันแดดละลายน้ำ คือ สูตรกันแดดดังกล่าวจะไม่ติดทน ไม่กันน้ำ หากถูกเหงื่อก็จะถูกล้างออกจากผิวในทันที

ข้อจำกัดของ สูตรกันแดด ที่เป็นน้ำมัน คือ เกิดความรู้สึกเหนอะหนะผิว มากกว่า สูตร ที่มีน้ำเป็นองค์ประกอบหลัก คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง