ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการเตรียมผสมSugarcane Extract (Policosanol)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการเตรียมผสมSugarcane Extract (Policosanol)

โพสต์โดย donotgiveup12345601 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2018 11:10 pm

สวัสดีค่ะ

สอบถามการผสมSugarcane Extract ค่ะ

1.เราต้องการละลายSugarcane Extract (Policosanol)10%ในsea buckthron oil
เพื่อเตรียมไว้สำหรับใส่ในสูตรอื่นๆในภายหลัง สามารถทำได้ไหมคะ?

2.Sugarcane Extract (Policosanol)ในสูตรที่ละลายเตรียมไว้จะตกตะกอนไหมคะ?

3.Sea buckthron oilที่อุ่นจนอุณหภูมิ85องศา จะทำให้วิตามินในoilหายไปไหมคะ?

4.น้ำมันอะไรที่เหมาะในการละลายSugarcane Extract (Policosanol)คะ?

5.สูตรที่คิดจะทำในตอนนี้คือ oilแต้มสิวอักเสบ
Sea Buckthorn Oil 95.3%
Tea Tree Oil 0.5%
Sugarcane Extract (Policosanol) 4%
Licorice Extract (Licochalcone A 20%) 0.2%

การผสมLicorice Extractในสูตรนี้ควรใส่ตอนไหนคะและสามารถผสมสูตรนี้โดยการคนด้วยมือได้หรือไม่

ขอบคุณค่ะ
donotgiveup12345601

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการเตรียมผสมSugarcane Extract (Policosanol)

โพสต์โดย donotgiveup12345601 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2018 11:12 pm

donotgiveup12345601 เขียน:สวัสดีค่ะ

สอบถามการผสมSugarcane Extract ค่ะ

1.เราต้องการละลายSugarcane Extract (Policosanol)10%ในsea buckthron oil
เพื่อเตรียมไว้สำหรับใส่ในสูตรอื่นๆในภายหลัง สามารถทำได้ไหมคะ?

2.Sugarcane Extract (Policosanol)ในสูตรที่ละลายเตรียมไว้จะตกตะกอนไหมคะ?

3.Sea buckthron oilที่อุ่นจนอุณหภูมิ85องศา จะทำให้วิตามินในoilหายไปไหมคะ?

4.น้ำมันอะไรที่เหมาะในการละลายSugarcane Extract (Policosanol)คะ?

5.สูตรที่คิดจะทำในตอนนี้คือ oilแต้มสิวอักเสบ
Sea buckthron oil 95.3%
Sugarcane Extract (Policosanol) 4%
Licorice Extract (Licochalcone A 20%) 0.2%

การผสมLicorice Extractในสูตรนี้ควรใส่ตอนไหนคะและสามารถผสมสูตรนี้โดยการคนด้วยมือได้หรือไม่

ขอบคุณค่ะ

Re: สอบถามการเตรียมผสมSugarcane Extract (Policosanol)

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 01, 2018 5:54 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานคิดว่า การละลายด้วยความเข้มข้นสูง อาจจะทำได้ยาก ตอนละลายหากท่านสมาชิกใช้ความร้อน อาจจะพบว่าสามารถละลายได้ดี แต่เมื่อตั้งทิ้งไว้เย็นตัวลง อาจจะเกิดเป็นตะกอนขึ้นมาได้คะ

หากทำระยะเวลาสั้นๆ ไม่เป็นไรคะ แต่หากอุ่นนานๆ วิตามินต่างๆก็เสียคุณภาพได้คะ โดยจะค่อยๆเสื่อมเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆและระยะเวลานานขึ้นเรื่อยๆคะ

Sea buckthron oil 95.3%

ท่านสมาชิกสอบถามละลายที่อุณภูมิไม่เกิน 50องศา หากพบว่ายังไม่ละลาย แปลว่า ละลายได้ไม่ให้ปรับลด Policosanol ลงคะ หากต้องใช้อุณหภูมิสูงกว่านี้ จะหมายถึง การตกตะกอนมีโอกาสสูงมาก เมื่อสูตรเย็นตัวลงกลับมาที่อุณหภูมิห้องคะ (สรุปคือ ละลายได้เท่าไหร่ ก็ละลายเท่านั้น ที่อุณหภูมิไม่เกิน 50องศาคะ)

ละลายในช่วงอุ่นๆ 50องศา ก็ได้คะ จะช่วยให้ละลายได้ง่ายและเร็วขึ้น จะคนด้วยมือหรือปั่นเบาๆ สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย donotgiveup12345601 » อังคาร ธ.ค. 25, 2018 12:59 pm

สวัสดีค่ะ
เราปรับสูตรจากที่เคยถาม(ยังไม่ได้ลองทำนะคะ)รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ที่บอกว่า "ท่านสมาชิกสอบถามละลายที่อุณภูมิไม่เกิน 50องศา หากพบว่ายังไม่ละลาย แปลว่า ละลายได้ไม่ให้ปรับลด Policosanol ลงคะ หากต้องใช้อุณหภูมิสูงกว่านี้ จะหมายถึง การตกตะกอนมีโอกาสสูงมาก เมื่อสูตรเย็นตัวลงกลับมาที่อุณหภูมิห้องคะ (สรุปคือ ละลายได้เท่าไหร่ ก็ละลายเท่านั้น ที่อุณหภูมิไม่เกิน 50องศาคะ)" >>คือทุกน้ำมันหรือเปล่าคะ? ตอนนี้สนใจน้ำมันตามข้อ2.ค่ะ

2. Abyssinian Oil
Argan Oil
Aloe Vera Oil
Snake Oil
Passion Fruit Seed Oil
Pomegranate Seed Oil
Sea Buckthorn Fruit Oil
Copaiba Oil
Rose Hip Oil
shea butter light
>>>น้ำมันที่กล่าวมาสามารถทำสูตรตามข้อ3ได้ไหมคะ เราต้องการเบสน้ำมันเนื้อเบาที่สุดที่เหมาะกับคนที่ผิวไวต่อการเกิดสิวค่ะ ถ้ามีคุณสมบัติช่วยลดการอักเสบด้วยจะดีมากค่ะ

3.สูตรที่จะทำดังนี้ค่ะ
เบสน้ำมัน1รายการตามข้อ2
Tocotrienols 2%
Oryzanol 0.5%
Licochalcone A (20%) 0.2%
LHA powder 0.5%
Sugarcane Extract (Policosanol) เท่าที่ละลายได้ ณ อุณหภูมิ50องศาเซลเซียส

>>สูตรนี้สามารถทำได้ไหมคะ? มีวิธีผสมลดการเกิดตะกอนที่ต้องระวังเพิ่มเติมไหมคะ แต่ละส่วนผสมควรมีลำดับการผสมอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 29, 2018 6:06 pm

สวัสดีคะ

1. ที่บอกว่า "ท่านสมาชิกสอบถามละลายที่อุณภูมิไม่เกิน 50องศา หากพบว่ายังไม่ละลาย แปลว่า ละลายได้ไม่ให้ปรับลด Policosanol ลงคะ หากต้องใช้อุณหภูมิสูงกว่านี้ จะหมายถึง การตกตะกอนมีโอกาสสูงมาก เมื่อสูตรเย็นตัวลงกลับมาที่อุณหภูมิห้องคะ (สรุปคือ ละลายได้เท่าไหร่ ก็ละลายเท่านั้น ที่อุณหภูมิไม่เกิน 50องศาคะ)" >>คือทุกน้ำมันหรือเปล่าคะ? ตอนนี้สนใจน้ำมันตามข้อ2.ค่ะ

น้ำมันที่มีขั้วจะสามารถละลายส่วนผสมเหล่านี้ ได้ดีกว่า น้ำมันที่ไม่มีขั้ว หรือมีขั้วน้อย น้ำมันแต่ละชนิดจึงสามารถละลายได้มากน้อยแตกต่างกันไป ซึ่งท่านสมาชิกเองต้องทำการทดสอบคะ

2. สามารถละลายได้ แต่มากหรือน้อย แตกต่างกันไป ตามน้ำมันแต่ละชนิด ทั้งนี้ทีมงานไม่มีข้อมูลการละลายว่าตัวไหนจะได้มากเป็นพิเศษหรือตัวไหนจะได้น้อยเป็นพิเศษ ขออภัยคะ

3.

Licochalcone A (20%) จะละลายได้ใน Glycol ไม่ใช่ในน้ำมันคะ หากท่านสมาชิกทำการผสมสูตรดังกล่าว โดยเนื่องจากสูตรไม่มี glycol ชนิดใดๆ อาจจะเกิดปัญหา Licochalcone A (20%) ไม่ยอมละลายในสูตรได้คะ

LHA ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบ ว่า อัตราดังกล่าว จะสามารถละลายได้ทั้งหมดในน้ำมันหรือไม่ โดยทีมงานคาดว่าน่าจะสามารถละลายได้ทั้งหมด โดยอาจจะต้องใช้ความร้อน (50-60องศา) ช่วยเร่งการละลายบ้างคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง