ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำเปอร์เซ็นต์การใช้surfactantค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำเปอร์เซ็นต์การใช้surfactantค่ะ

โพสต์โดย diyskincare888 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2018 5:00 pm

สวัสดีค่ะ ตอนนี้มีสารsurfactant 3ชนิดอยู่ที่บ้าน คือ Lauryl Glucoside, Clarify Wash, และ Coco Betaine
ต้องการนำมาผสมแชมพู 3สูตร ได้แก่
1. แชมพู Deep Clean ใช้สัปดาห์ละครั้ง (เพื่อทำความสะอาดและล้างสิ่งตกค้างจากผลิตภัณฑ์ตกแต่งทรงผมค่ะ)
2. แชมพูใสปกติ
3. สบู่เหลวอาบน้ำ
รบกวนแนะนำ เปอร์เซ็นต์ของสารซักฟอกที่ควรใส่ลงในสูตร ว่าตัวไหนควรใส่สัดส่วนเท่าไหร่ค่ะ และ สารทำให้ข้นควรใช้ตัวไหนที่ผสมง่ายที่สุดคะ ส่วนน้ำ,กันเสียและหรืออื่นๆจะไปคำนวนลดทอนเองค่ะ

คำถามเพิ่มเติม
1. สงสัยว่า Coco Betaine สามารถเป็นสารซักฟอกเดี่ยวได้หรือไม่คะ เคยอ่านเจอที่อื่นว่าใช้เพื่อเพิ่มฟองให้สารซักฟอกอื่นเท่านั้น หากใช้Coco Betaine เป็นสารซักฟอกเดี่ยวควรใช้ปริมาณกี่เปอร์เซ็นต์ และการใช้เดี่ยวๆจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรไหมคะ
2. เนื่องจาก Sulfate Free Shampoo Base ขาดสต๊อคค่อนข้างบ่อย แอดมินมีสารตัวไหนแนะนำใช้ทดแทนหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ
diyskincare888

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำเปอร์เซ็นต์การใช้surfactantค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 6:25 pm

สวัสดีคะ

Lauryl Glucoside, Clarify Wash, และ Coco Betaine
ต้องการนำมาผสมแชมพู 3สูตร ได้แก่
1. แชมพู Deep Clean ใช้สัปดาห์ละครั้ง (เพื่อทำความสะอาดและล้างสิ่งตกค้างจากผลิตภัณฑ์ตกแต่งทรงผมค่ะ)
2. แชมพูใสปกติ
3. สบู่เหลวอาบน้ำ
รบกวนแนะนำ เปอร์เซ็นต์ของสารซักฟอกที่ควรใส่ลงในสูตร ว่าตัวไหนควรใส่สัดส่วนเท่าไหร่ค่ะ และ สารทำให้ข้นควรใช้ตัวไหนที่ผสมง่ายที่สุดคะ ส่วนน้ำ,กันเสียและหรืออื่นๆจะไปคำนวนลดทอนเองค่ะ

Deep Clean ให้เน้นใช้ Clarify Wash สูงหน่อย ที่ 15-20% คะ ส่วนทีเ่หลือ อาจจะ 5-10% เพียงพอแล้วคะ

แชมพูที่ใช้ทุกวัน สำหรับคนที่ไม่ได้มีเหงื่อในระดับมากกว่าค่าเฉลี่ย หากใช้ Clarify Wash ให้ลดเหลือ 10-15% คะ ส่วนที่เหลือสามารถใช้ที่ 5-10% คะ

สบู่เหลวอาบน้ำ อัตราการใช้สารชะล้างไม่ได้แตกต่างจากแชมพู แต่องค์ประกอบบางอย่างอาจจะแตกต่างกัน เช่น แชมพู จะมีการเติม Conditioning agent เล็กน้อย เพื่อไม่ให้เส้นผมพันกัน และช่วยเคลือบเส้นผมบางๆไว้ ให้นุ่มลื่น แต่ สบู่เหลวอาบน้ำ ไม่จำเป็นต้องมีการเติมส่วนผสมกลุ่มดังกล่าวคะ

1. สงสัยว่า Coco Betaine สามารถเป็นสารซักฟอกเดี่ยวได้หรือไม่คะ เคยอ่านเจอที่อื่นว่าใช้เพื่อเพิ่มฟองให้สารซักฟอกอื่นเท่านั้น หากใช้Coco Betaine เป็นสารซักฟอกเดี่ยวควรใช้ปริมาณกี่เปอร์เซ็นต์ และการใช้เดี่ยวๆจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรไหมคะ

ไม่ได้คะ เนื่องจากความสามารถในการทำความสะอาดต่ำคะ

2. เนื่องจาก Sulfate Free Shampoo Base ขาดสต๊อคค่อนข้างบ่อย แอดมินมีสารตัวไหนแนะนำใช้ทดแทนหรือไม่คะ

สินค้าจะเข้ามาวันจันทร์หน้านี้แล้วคะ ขออภัยในความไม่สะดวกคะ

ตัวเลือกอื่น ที่ให้ฟองได้ดี ผสมได้ง่าย ไม่มี SLS/SLES และให้ความสะอาดได้ในระดับที่เพียงพอ เช่น Cond-Foam™ (Sodium Lauroyl Sarcosinate, Liquid) ทดลองใช้ที่ 25% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำเปอร์เซ็นต์การใช้surfactantค่ะ

โพสต์โดย diyskincare888 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2018 8:27 am

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ ถ้ากรณีใช้ส่วนผสมแค่2ตัว คือ Lauryl Glucoside และ Coco Betaine ผสมสบู่เหลวอาบน้ำให้คนผิวแพ้ง่าย แต่ชอบความรู้สึกอาบสะอาดและมีฟองมากใกล้เคียงสบู่เหลวทั่วไป ควรใช้สัดส่วนเท่าไรดีคะ หรือจำเป็นต้องเพิ่มสารเพิ่มฟองหรือสารทำความสะอาดตัวอื่นเพิ่มหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย diyskincare888 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2018 8:27 am

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ ถ้ากรณีใช้ส่วนผสมแค่2ตัว คือ Lauryl Glucoside และ Coco Betaine ผสมสบู่เหลวอาบน้ำให้คนผิวแพ้ง่าย แต่ชอบความรู้สึกอาบสะอาดและมีฟองมากใกล้เคียงสบู่เหลวทั่วไป ควรใช้สัดส่วนเท่าไรดีคะ หรือจำเป็นต้องเพิ่มสารเพิ่มฟองหรือสารทำความสะอาดตัวอื่นเพิ่มหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 01, 2018 4:13 pm

สวัสดีคะ

Lauryl Glucoside ให้ความสะอาดได้ดี แต่ให้ฟองได้ต่ำ และให้ความรู้สึกลื่นผิวซึ่งผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่ชอบ

Coco Betaine ให้ความสะอาดได้ต่ำ ให้ฟองได้ปานกลาง

รวมกันแล้วยังจะไม่สามารถทำให้ได้ลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกต้องการ ("สะอาดและมีฟองมาก")

แนะนำให้เพิ่มเติมสารชะล้าง ตามที่แนะนำในคำตอบก่อนหน้านี้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง