ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามการตรึงกลิ่นน้ำหอมครับ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามการตรึงกลิ่นน้ำหอมครับ

โพสต์โดย acabane_108 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2018 2:42 pm

อยากทราบว่าสารตรึงกลิ่นตัวไหนสามารถตรึงกลิ่นจำพวกซีตรัสได้ดีบ้างครับ เช่น
Sweet Orange Peel Oil
Mandarin Oil
Tangerine Oil
Lime (Citrus Aurantifolia) Oil
Bergamot Essential Oil (italy, Fruit)
พอดีลองผสมน้ำหอมเบสเป็นแอลกอฮอล์แล้วฉีด กลิ่นซีตรัสมันจางเร็วมากครับไม่ถึง 1 ชั่วโมง อยากให้กลิ่นติดทนซัก 3-4 ชั่วโมงครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการตรึงกลิ่นน้ำหอมครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 2:55 pm

สวัสดีคะ

เป็นธรรมชาติของกลิ่น ในหมวด citrus ทุกตัว ที่กลิ่นจะระเหยเร็วมากคะ

แนะนำให้ทดลองใช้ Fixative เช่น Sugar Fix หรือ Last Fix มาช่วยตรึง ซึ่งจะช่วยได้บ้าง แต่ความคาดหวังระดับ 3-4ชม. อาจจะค่อนข้างยาก ยกเว้นในสูตร มีการใช้องค์ประกอบอื่นที่ระเหยช้า เช่นกลุ่ม Wood, กลุ่ม Musk ก็จะช่วยให้กลิ่นโดยรวม ระเหยช้าลง ติดทนนานได้ยาวขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการตรึงกลิ่นน้ำหอมครับ

โพสต์โดย acabane_108 » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 8:31 pm

ขอบคุณครับ :D
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม