ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวรด สูตครีม คุมมัน เมื่อทาแล้วเกิดอาการร้อนผ่าว บนหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวรด สูตครีม คุมมัน เมื่อทาแล้วเกิดอาการร้อนผ่าว บนหน้าค่ะ

โพสต์โดย benyato2 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2018 9:22 am

เรียน staff
ขอสอบถามค่ะ ทำครีม แก้หน้ามัน เมื่อทาแล้วเกิดอาการร้อนผ่าวๆบนหน้า โดยความรู้สึกแรกจะรู้สึกเย็น หลังจากนั้นประมาณ 30 วินาที จะเกิดอาการร้อนผ่าวๆ ที่พอทนได้สัก 5-10 นาที ก็หาย ดิฉันไม่ทราบว่า เกิดการไม่เข้ากันของส่วนผสมไดบ้าง รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยค่ะ
1. water 67%
2. Zinc PCA 1%
3. Methylsulfonylmethane ( Pure MSM) 5%
4. Safe - B3 5%
5. NAG 4%
6. Pyridoxine Hydrochioride ( B6 ) 2%
7. Methyl Gluceth-20 5%
8. Allantoin 0.5%
9. EDTA 0.2%
10. Double Hyaluron Liquid 2%
11. Satin Cream Maker 0.8%

ขอบคุณค่ะ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวรด สูตครีม คุมมัน เมื่อทาแล้วเกิดอาการร้อนผ่าว บนหน้

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 2:05 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะดังกล่าว เป็นปกติ ของ สารกลุ่ม Humectant (glycol, glycerin, gluceth) ที่เมื่อมีการใช้ในปริมาณสูงในสูตร เมื่อทาลงบนผิว จะเกิดความรู้สึกร้อนผิวในช่วงสั้นๆ เนื่องจาก humectant เข้าไปเคลือบผิวไว้ คะ

ท่านสมาชิกสามารถทดสอบง่ายๆ ด้วยการนำ glycol ชนิดใดๆ หรือ glycerin หรือ ในกรณีสูตรนี้ใช้ Methyl Gluceth-20 ทาเพียวๆ ลงบนผิว คะ

อาการดังกล่าว ไม่ได้เป็นการแพ้ หากความรู้สึกหายไปในช่วงสั้นๆ 15-30วินาที คะ (แต่หากความรู้สึกยาวกว่านี้ หรือ เกิดผิวแดงขึ้น คืออาการแพ้คะ)

หากไม่ชอบความรู้สึกนี้ ให้ตัด Methyl Gluceth-20 ออกจากสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวรด สูตครีม คุมมัน เมื่อทาแล้วเกิดอาการร้อนผ่าว บนหน้

โพสต์โดย benyato2 » พุธ มิ.ย. 27, 2018 9:40 am

ขอบคุณค่ะ
ตั้งใจจะใส่กลุ่ม Moist แต่หมด เห็น Methy Gluseth-20 คล้ายๆกัน เลยลองดูค่ะ

แล้วมีกลุ่ม Base ตัวไหนที่ร้อนอีกมั่งใหมคะ คือ ชอบที่ทาแล้ว นุ่ม ลื่น ไม่เหนอะน่ะค่ะ จะสั่ง Moist ก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

โพสต์โดย benyato2 » พุธ ก.ย. 05, 2018 1:09 pm

เรียน Staff
ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ได้เปลี่ยน Methyl Gluset เปน Matrix 3000 1%

1. การผสม คือ แบ่ง สัดส่วนน้ำ และ Active แล้วค่อยๆเติม Active ถูกต้องใหมคะ เพียงแต่ สัดส่วนของน้ำ ไม่ค่อยจะละลาย AnyGel อยากได้ comment ค่ะ

2. ส่วนผสมที่ได้ wrap ทิ้งไว้ ประมาณ 1 เดือน จะเริ่มมีการเปลี่ยนสี เปนสีเหลืองอ่อนๆ เกิดจากอะไรคะ หรือส่วนผสมมาจากธรรมชาติ และมีตัวไหนที่ช่วยเรื่องการเปลี่ยนสีของผลิตภัณฑ์ใหมคะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 2:32 am

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้งองค์ประกอบสูตรล่าสุด ที่ท่านสมาชิกทำการผสมคะ
staff

โพสต์โดย benyato2 » อังคาร ก.ย. 11, 2018 6:19 pm

เรียน staff

สูตรที่ทำค่ะ อยากได้เนื้อ SERum คุมมัน ลดสิว กระชับรูขุมขนค่ะ
1. Zinc PCA 1%
2. Pure MSM 5%
3. Safe B3 5%
4. NAG 4%
5. L-Carnitine 1%
6. B6 3%
7. Matrixyl 3000 1%
8. Allantoin 0.2%
9. EDTA 0.2%
10.Double HYa 1%
11. lipid soft 2%
12. Satin Cream Maker 0.8%
13.SG-G 2424 2%
14. Any Gel 0.5%
15. Phenoxyethanol SA 1%
16. Fragrance 0.2%
17. น้ำที่เหลือ

จากสูตร จะมีการเปลี่ยนเปนเหลืองอ่อนๆ หลังจาก 2 อาทิตย์ และในบางคน ใช้ จะมีอาการขึ้นขุย เล็กๆ ( อันนี้ ไม่ได้เปนกับทุกคนค่ะ ) และในบางคน มีสิวอักเสบโผล่ขี้นมา 2 - 3 เม็ด เกิดจากอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 14, 2018 12:18 am

สวัสดีคะ

ปัญหาเปลี่ยนสี น่าจะเกิดจาก Vitamin B6 คะ อาจจะต้องมีการเติม Antioxidant , UV protection เพื่อปกป้อง Vitamin B6 ไม่ให้เปลี่ยนสีได้คะ ทีมงานแนะนำให้ตัดออกจากสูตรก่อนคะ

รายการที่ 1,2,3,4,5,6,7,8,10,11,12,14,17 ไม่มีโอกาสทำให้เกิดความรู้สึกร้อนบนผิวได้คะ

รายการที่ 15 มีโอกาสเกิดความรู้สึกร้อนบนผิว สำหรับผู้ใช้ที่อ่อนไหวต่อ Phenoxyethanol แนะนำให้เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% แทนคะ

รายการที่ 13 ทีมงานไม่มีข้อมูล แนะนำให้สอบถามจากทางผู้ผลิตคะ

รายการที่ 16 (น้ำหอม) มีโอกาสเกิดความรู้สึกร้อนบนผิว สำหรับผู้ใช้ที่อ่อนไหวต่อน้ำหอมนั้นๆ (ซึ่งไม่สามารถคาดเดาได้ เพราะจะเกิดขึ้นเฉพาะในแต่ละบุคคล)

จะมีอาการขึ้นขุย เล็กๆ

ขุยนี้ เกิดขึ้นจากเนื้อครีม หรือเกิดขึ้นจากผิวคะ ในกรณีที่เกิดขึ้นจากผิว หมายถึง จากผู้ใช้ที่ผิวมัน กลายเป็นผิวแห้ง จนแห้งจนเกิดเป็นขุย หรือคะ?

มีสิวอักเสบโผล่ขี้นมา 2 - 3 เม็ด เกิดจากอะไรคะ

ไม่สามารถตอบได้คะ เกิดจากความเป็นไปได้หลากหลาย

ผู้ใช้กลุ่มนี้ เป็นกลุ่มที่เป็นสิวอยู่แล้ว (จึงต้องการใช้สูตรนี้เพื่อลดหรือรักษาสิว) จึงยังมีสิวต่อเนื่อง

หรือ เกิดการแพ้ ส่วนผสมบางรายการ (ซึ่งจะทราบได้ว่า แพ้ส่วนผสมรายการใด มีทางเดียว คือทำ patch test แยกทีละส่วนผสมคะ)

โดยปกติจะเป็นกรณีแรกคะ คือผู้ใช้ที่เป็นสิว คาดหวังว่า เมื่อใช้สูตรรักษาสิวใดๆ สิวจะต้องหยุด 100% และมีการเกิดขึ้นมาอีก ท่านสมาชิกที่เป็นผู้พัฒนาสูตร อาจจะต้องอธิบายให้กับผู้ใช้ได้เข้าใจ รวมถึงการทำทดสอบเปรียบเทียบ เช่นหยุดใช้ และให้สังเกตุดูว่า มีสิวอักเสบเกิดขึ้นหรือไม่ ซึ่งแน่นอนว่า หากท่านผู้ใช้ไม่ได้เป็นสิว คงจะไม่เริ่มต้นการผลิตภัณฑ์รักษาสิวใดๆคะ
staff

โพสต์โดย benyato2 » จันทร์ ก.ย. 17, 2018 9:39 am

เรียน staff

FYI จากสูตร ล่าสุด ไม่มีอาการร้อนแล้วค่ะ แต่ขอบคุณ คำแนะนำ สำหรับการเปลี่ยน Phenoxy เปน Mild Preserved ค่ะ

1. ถ้าตัด Vit B6 ที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนสี จะมีตัวไหนที่สามารถทดแทน ที่จะช่วยกระชับรูขุมขน ได้คะ และใส่สารที่แนะนำที่ช่วยป้องกันการเกิด oxidant จะช่วยได้ long term หรือ short term ค่ะ
2. จากสูตร ในสถาณการณ์ปรกติ จะสามารถลดการเกิดสิวอักเสบได้ ประมาณไหนคะ และถ้าช่วยปรับ ให้มีคุณภาพดีกว่านี้ ควรเปนอย่างไรคะ จะแยกตัวแต้มสิวอักเสบค่ะ
3. การเกิดสิวใหม่ สาเหตุเยอะค่ะ น่าจะเกิดจาก กายภาพส่วนบุคคล หรือการเปลี่ยนครีมกระทันหัน อันนี้ คิดเองค่ะ 555
4. การเกิดขุย สภาพหน้า ความมันลดลง และขุยนั้น สภาพคล้ายขี้ไคล หลังทาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ ที่จะนำไปพัฒนาค่ะ
benyato2

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 22, 2018 4:51 am

สวัสดีคะ

1. ถ้าตัด Vit B6 ที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนสี จะมีตัวไหนที่สามารถทดแทน ที่จะช่วยกระชับรูขุมขน ได้คะ และใส่สารที่แนะนำที่ช่วยป้องกันการเกิด oxidant จะช่วยได้ long term หรือ short term ค่ะ

สำหรับรูขุมขนกว้าง เนื่องจากผิวมัน ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่มลดความมันผิว ได้ทุกรายการ ซึ่งจะช่วยปรับสมดุลความมันผิว เมื่อความมันลดลง รูขุมขนก็จะลดลงด้วยคะ ขนาดของรูขุมขนที่ผิดปกติ เกิดจากผิวที่มันเกินไป หรือแห้งเกินไป คะ

2. จากสูตร ในสถาณการณ์ปรกติ จะสามารถลดการเกิดสิวอักเสบได้ ประมาณไหนคะ และถ้าช่วยปรับ ให้มีคุณภาพดีกว่านี้ ควรเปนอย่างไรคะ จะแยกตัวแต้มสิวอักเสบค่ะ

สิวอักเสบเกิดจากสิวอุดตัน สูตรยังไม่ได้มีส่วนผสมใดที่ช่วยละลายสิวอุดตันคะ

4. การเกิดขุย สภาพหน้า ความมันลดลง และขุยนั้น สภาพคล้ายขี้ไคล หลังทาค่ะ

แม้ว่าสูตรอาจจะสามารถช่วยลดความมันผิวได้ แต่ไม่มีทางที่การใช้เพียง 1-2เดือน จะเปลี่ยนจากผิวที่มัน กลายเป็นผิวที่แห้งจนกลายเป็นขุยได้คะ ท่านสมาชิกคงต้องตรวจสอบผิวผู้ใช้สูตรของท่านสมาชิก ว่ามีปัจจัยหรือปัญหาใดๆอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง