ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผสม

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 9:45 pm

พอดีว่าจะซื้อส่วนผสมต่างๆจะ Myskinrecipes ค่ะ แต่ยังผสมสูตรไม่เป็นค่ะจึงอยากจะขอคำแนะนำ

สูตรที่ 1. ต้องการลดริ้วรอย ยกกระชับ กระชับรูขุมขน
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 55%
Horse Placenta 3%
Witch Hazel 40%
PaeoniaPreserve™ 2%

คำถามของสูตรนึ้คือ
1. สูตรนี้สามารถทำใช้ได้จริงหรือไม่คะ
2. หรือมีคำแนะนำว่าควรปรับปรุงสูตรนี้มั้ยคะ
3. สูตรนี้ผลส่งบำรุงผิวในเรื่องใดคะ

สูตรที่ 2. ต้องการให้หน้าขาวใส
Vitamin C E Ferulic (Lite) 85%
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 15%

1. สูตรนี้สามารถทำใช้ได้จริงหรือไม่คะ
2. หรือมีคำแนะนำว่าควรปรับปรุงสูตรนี้มั้ยคะ
3. ต้องใส่สารกันเสียรึเปล่าคะ ถ้าต้องใส่ ต้องใช้กี่ % และควรเป็นตัวไหนดีคะ

สูตรที่ 3. สูตรสำหรับลดริ้วลอย รอยคล้ำ และยกกระชับรอบดวงตา
Glycosaminoglycans Complex 97%
Aloe Vera Gel (Heavy) 3%

3. ต้องใส่สารกันเสียรึเปล่าคะ ถ้าต้องใส่ ต้องใช้กี่ % และควรเป็นตัวไหนดีคะ

สุดท้ายนี้: หากทางทีมงาน Staff - MySkinRecipes ตอบคำถามแล้วรบกวนแนะนำด้วยนะคะว่า Tool ที่จะมาใช้ผสมสูตรต่างนี้ต้องใช้อะไรบ้างค่ะ เพื่อดิฉันจะได้รับข้อมูลถูกต้องที่สุดในการสั่งซึ้ออุปกรณ์หรือเครื่องมือต่างๆค่ะ

รบกวน Staff - MySkinRecipes ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

หากมีสิ่งใดผิดพลาดในการตั้งกระทู้นี้ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะยังไม่เคยมีประสบการณ์เลยค่ะ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับคำแนะนำจากทางทีมงานMySkinRecipes เร็วๆนี้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
wealth289456

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 11:51 am

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนขอสภาพผิว ปัญหาผิว ของผู้ใช้สูตร แต่ละสูตร ด้วยคะ

เบื้องต้น

สูตร1 ผสมได้ แต่อาจจะไม่เหมาะนัก เพราะจะได้เป็นน้ำเหลวๆ ยากต่อการใช้งาน (และอาจจะสิ้นเปลืองเวลาใช้ เนื่องจากไหลออกจากผิว)

สูตร2 ไม่ได้คะ Vitamin C E Ferulic มี Vitamin C ในตัวที่ 15% แล้วคะ ไม่จำเป็นต้องเติม Vitamin C เพิ่มเติมอีก และหากเติมอีก อาจจะรุนแรงต่อผิวเกินไปคะ

สูตร3 ไม่ได้คะ Glycosaminoglycans Complex ควรใช้เพียง 1-5% แนะนำที่ 3% ไม่ใช่ 97% คะ การใช้ความเข้มข้นสูงเกินไป อาจจะเป็นอันตรายต่อผิว โดยในกรณีที่ส่วนผสมนั้นๆไม่ได้เป็นอันตราย ก็เป็นการเสียเงินโดยไม่ได้ประโยชน์คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร ก.ค. 10, 2018 9:25 am

ขอบคุณทีมงาน Myskinrecipes มากค่ะที่ให้คำแนะนำ

ต้องรบกวนขอความช่วยเหลือจากทีมงาน Myskinrecipes ด้วยนะค่ะ

รายละเอียดผู้ใช้ คือ อายุ 40up ผิวหน้าหย่อนคล้อย รูขุมขนกว้างบริเวณแก้มและจมูก มีฝ้าบริเวณแก้มและจมูก เป็นผิวแพ้ง่ายค่ะ

เรื่องที่ต้องการขอความช่วยเหลือคือ

1. อยากรบกวนขอสูตรโลชั่นหรือครีมเนื้อบางเบาสำหรับผิวหน้า ที่มีประสิทธิภาพในเรื่อง ยกกระชับ+หน้าขาวใส+ลดริ้วรอย+ลดฝ้ากระ+และกระชับรูขุมขนค่ะ

2. อยากรบกวนขอสูตรสำหรับรอบดวงตา ที่มีประสิทธิภาพในเรื่อง ลบเลือนริ้วรอย ยกกระชับ รอบดวงตาหมองคล้ำ และปัญหาถุงใต้ตาค่ะ

3. อยากรบกวนขอสูตร เจลกันแดด UVA/UVB ที่มี SPF 50+++ ( ในส่วนของ SPF สามารถมากกว่าหรือน้อยกว่าได้นิดหน่อยค่ะ)

4. รบกวนขอวิธีผสมทั้ง 3 สูตรด้านบนด้วยค่ะ

ขอความกรุณาทีมงาน Myskinrecipe ด้วยนะคะ เนืื่องจากเคยสั่งสินค้าต่างๆจาก Myskinrecipes มาลองทำดูเอง แต่ว่าไม่ประสบความสำเร็จค่ะ เพราะยังไม่มีความรู้เรื่องสูตรค่ะ จึงอยากขอความช่วยเหลือจากทีมงานค่ะ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร ก.ค. 10, 2018 9:31 am

ขอเพิ่มเติม รายละเอียดผู้ใช้ อีกนิดค่ะ ผิวเป็นผิวผสมค่ะ ผิวมันช่วงทีโซนแต่ไม่ถึงกับมันเยิ้มค่ะ และมีสิวเสี้ยนอุดตันที่บริเวณจมูกค่ะ

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร ก.ค. 10, 2018 9:38 pm

ทีมงาน Myskinrecipes ค่ะ สูตรต่างๆที่รบกวนสอบถามไป แล้วแต่ทางทีมงานนะคะว่าจะสะดวกแจ้งทางไหน จะเป็นทางอีเมล หรือ Webboard ก็ได้คะ

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 9:31 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ 1. ต้องการลดริ้วรอย ยกกระชับ กระชับรูขุมขน
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 55%
Witch Hazel 40%
PaeoniaPreserve™ 2%

จากสูตรนี้ ทีมงานปรับให้ดังนี้คะ

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ให้ครบ 100%
Safe-B3 3%
RETINAT™ (Starfish Extract) 1.6%
Cell-Energy™ Liquid (Adenosine Liposome) 2%
Pro Polymer 1%

เติม Pro Polymer ลงใน Pitera จากนั้น ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลเนียน ไม่เหลือก้อนวุ้นลอยอยู่ และจึง เติมส่วนผสมต่างๆ ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

สูตรนี้สามารถใช้กับทั้งผิวหน้า และรอบดวงตา ได้คะ

แต่สำหรับลดถุงใต้ตา อาจจะต้องใช้ REGU®-AGE หรืออาจจะเลือก Glycosaminoglycans Complex เพิ่มเติมในสูตรคะ (โดยเติมในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นหรือคนให้เข้ากับเนื้อเจล ได้เลยคะ)

3. อยากรบกวนขอสูตร เจลกันแดด UVA/UVB ที่มี SPF 50+++ ( ในส่วนของ SPF สามารถมากกว่าหรือน้อยกว่าได้นิดหน่อยค่ะ)

หากความหมายของเจล คือ เนื้อสูตรใส ไม่สามารถทำได้คะ

สำหรับสูตรครีม SPF50 กรุณาตรวจสอบตัวอย่างสูตรในหน้าตัวอย่างผลิตภัณฑ์ SPF Protect Ultra II และ Titanium Dioxide 15nm Liquid คะ

ผิวมันช่วงทีโซนแต่ไม่ถึงกับมันเยิ้มค่ะ และมีสิวเสี้ยนอุดตันที่บริเวณจมูกค่ะ

สูตรตามที่แนะนำด้านบน ยังไม่มีส่วนผสมใด ช่วยแก้ปัญหาสิวเสี้ยนอุดตัน นะคะ หากต้องการแก้ปัญหาสิวอุดตัน แนะนำทำเป็นสูตร BHA Gel หรือ BHA Toner แยกคะ ตัวอย่างสูตร สามารถดูได้จากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) คะ
staff

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 11:01 pm

ขอบคุณทีมงาน Myskinrecipes เป็นอย่างสูงจริงๆค่ะ ที่แนะนำสูตร
ดีใจจังเลยค่ะ จะลองสั่งสารต่างๆมาทำตามคำแนะนำนะคะ

โพสต์โดย wealth289456 » ศุกร์ ก.ค. 20, 2018 1:53 pm

ขอสอบถามอีกนิดค่ะ สูตรที่ทางทีมงานแนะนำนี้ต้องใส่สารกันเสียมั้ยคะ

โพสต์โดย wealth289456 » เสาร์ ก.ค. 21, 2018 9:35 pm

รบกวนขอความช่วยเหลือจากทีมงาน Myskinrecipes ด้วยค่ะ
อยากได้กันแดดสูตรบางเบาด้านล่างนี้ค่ะ แต่ว่าไม่ทราบว่าจะต้องผสมในสัดส่วนเท่าไหร่ค่ะ
จึงอยากรบกวนคำนวณสูตรและขั้นตอนการผสมให้ด้วยค่ะ เพื่อสั่งซื้อส่วนผสมต่างๆ และถ้าหากส่วนผสมบางตัวทาง Myskinrecipes ไม่มีตามในสูตรด้านล่างนี้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะว่าสามารถใช้ตัวไหนแทนได้บ้าง ส่วน SPF 40 และ PA+++ (PPD13) ค่ะ

ได้ส่วนผสมมาจากเจลกันแดดตัวนึง พอซื้อมาใช้แล้วก็รู้สึกถูกใจค่ะ ก็เลยอยากจะทำใช้เองบ้างค่ะ

Cyclopentasiloxane, Dimethicone Crosspolymer, ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE, C12-15 alkyl benzoate, Bis-Ethylhexyloxy-phenol Methoxyphenyl Trizine, Cetyl Dimethicone, Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate, Cyclohexasiloxane.

เนื้อกันแดดตัวนี้มีลักษณะบางเบา นุ่มลื่น ทางปุ๊ปรู้สึกเหมือนซึมหายลงผิวไปเลย ไม่เหนอะหนะ
ส่งรูปตัวอย่างเนื้อกันแดดมาให้ดูท้ายกระทู้นี้ด้วยค่ะ

ขอความกรุณาทีมงาน Myskinrecipes ช่วยคำนวณสูตรส่วนผสมและขั้นตอนการผสมให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ
ไฟล์แนป
เนื้อเจลกันแดด.jpg (76.2 KiB) เปิดดู 4577 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 22, 2018 3:15 pm

สวัสดีคะ

wealth289456 เขียน:ขอสอบถามอีกนิดค่ะ สูตรที่ทางทีมงานแนะนำนี้ต้องใส่สารกันเสียมั้ยคะ

เนื่องจาก Pitera มี สารกันเสียมาจากโรงงานแล้ว และมีการใช้เกือบทั้งหมดของสูตร จึงไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียอีกคะ

ได้ส่วนผสมมาจากเจลกันแดดตัวนึง พอซื้อมาใช้แล้วก็รู้สึกถูกใจค่ะ ก็เลยอยากจะทำใช้เองบ้างค่ะ

Cyclopentasiloxane, Dimethicone Crosspolymer, ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE, C12-15 alkyl benzoate, Bis-Ethylhexyloxy-phenol Methoxyphenyl Trizine, Cetyl Dimethicone, Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate, Cyclohexasiloxane.

เรียนแนะนำลองดูกระทู้นี้คะ

topic8068.html#p32514
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง