ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย wealth289456 » จันทร์ ส.ค. 20, 2018 2:12 pm

Purified Water 94.00%
Aloe Vera (Actives Extract 10:1) *3.00%
Pro Polymer 1.50%
Phenoxyethanol (สารกันเสีย) 1.00%
Lactic Acid ปรับ pH ที่ 5-6 0-1%

ขอรบกวนสอบถามวิธีการผสม Pure Aloe Vera Gel ด้วยค่ะ ว่าต้องผสมอะไรก่อนและหลัง อย่างไรจึงจะถูกต้องคะ พอดีว่าลองผสมเองแล้วค่ะ แต่ไม่ประสบความสำเร็จค่ะ :cry:

รบกวนขอความรู้ด้วยนะคะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: payongja2499
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wealth289456

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย wealth289456 » จันทร์ ส.ค. 20, 2018 4:02 pm

รบกวนขอสูตรบำรุงผิวที่ใช้ Lactic Acid (AHA) 88% ด้วยนะคะ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 22, 2018 11:05 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งจุดประสงค์ของสูตรนี้ด้วยคะ เนื่องจากมีการเลือกใช้ส่วนผสมที่สามารถระคายเคืองผิวหลายรายการ ได้แก่ Tranexamic Acid, Encapsulated Salicylic Acid, Alpha Arbutin

Purified Water 94.00%
Aloe Vera (Actives Extract 10:1) *3.00%
Pro Polymer 1.50%
Phenoxyethanol (สารกันเสีย) 1.00%
Lactic Acid ปรับ pH ที่ 5-6 0-1%

ขอรบกวนสอบถามวิธีการผสม Pure Aloe Vera Gel ด้วยค่ะ ว่าต้องผสมอะไรก่อนและหลัง อย่างไรจึงจะถูกต้องคะ พอดีว่าลองผสมเองแล้วค่ะ แต่ไม่ประสบความสำเร็จค่ะ :cry:

การใช้ Pro Polymer ที่ 1.5% สูงเกินไปคะ
แนะนำให้ปรับลดเหลือ 1.0% โดยขั้นตอนการผสม เพียง เติมส่วนผสมทุกรายการลงในน้ำ จากนั้นเติม Pro Polymer แล้วปั่นจนเกิดเนื้อเจล คะ หากต้องการปรับค่า pH ก็ให้วัดค่าในขั้นตอนสุดท้าย และสามารถเติม Lactic Acid เล็กน้อย เพื่อปรับค่า ได้คะ

รบกวนขอสูตรบำรุงผิวที่ใช้ Lactic Acid (AHA) 88% ด้วยนะคะ

การใช้ AHA เป็นการผลัดเซลล์ผิว ทีมงานเรียนแนะนำ สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยใช้ AHA ให้เลือกส่วนผสม ผลัดเซลล์ผิว ชนิดที่ไม่ได้ระคายเคืองผิว เติมลงในสูตรครีม หรือโลชั่นทาผิวใดๆ จะเป็นทางเลือกที่ง่ายและปลอดภัยคะ การใช้ AHA มันจะเกิดการระคายเคืองได้ หากไม่มีความเชี่ยวชาญในการควบคุมการใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wealth289456 » พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2018 11:11 pm

Pure Aloe Vera Gel 75.5%
Pro Vitamin B5 5 %
GlucoBright 4 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 2 %
Tranexamic Acid 3 %
Allantoin 0.5%
Encapsulated Salicylic Acid 4 %
Alpha Arbutin 2 %
Licorice Root Extract (Licochalcone A 1%) 0.5%
Centella Asiatica Extract 1.5%
Phospholipid 2 %

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งจุดประสงค์ของสูตรนี้ด้วยคะ เนื่องจากมีการเลือกใช้ส่วนผสมที่สามารถระคายเคืองผิวหลายรายการ ได้แก่ Tranexamic Acid, Encapsulated Salicylic Acid, Alpha Arbutin

คือพอดีว่า Active ingredient ที่ซื้อมาจาก Myskinrecipes ยังมีเหลืออยู่ค่ะ เลยลองนำมารวมกันดูค่ะ และนำมาสอบถามผู้เชี่ยวชาญดูก่อนว่าสามารถรวมกันเป็นสูตรดังกล่าวได้หรือไม่ค่ะ

อยากทำให้คนในครอบครัวใช้ด้วยค่ะ

สารต่างๆที่สั่งซื้อมาและยังมีเหลืออยู่ตอนนี้คือตามด้านล่างนี้ค่ะ

Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™)
Papaya Enzyme (Papain)
Calcium Hydroxide (99% / Food Grade)
Disodium EDTA
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)
Goat Milk Powder (Preservative-Free)
Lactic Acid (AHA) 88%
Vitamin A (retinyl palmitate / retinol palmitate)
Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
Safe-B3™ (Vitamin B3
Tranexamic Acid
Phenoxyethanol (Extra Low Phenol)
Phospholipid
Ethoxydiglycol
Alpha Arbutin (Switzerland)
Licorice Extract (Licochalcone A 1%)
Witch Hazel
Lanolin Natural
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น)

Avocado Oil (Refined)
Tamanu Oil (Pure Virgin)
Sweet Almond Oil (Refined)
Rose Hip Oil (Chile
Passion Fruit Seed Oil (Virgin)
Grape Seed Oil (Refined)
Squalane (Olive)
Shea Butter (Ultra Soft)

AnyGel™
Satin Cream Maker
Silicone Gel (Ultra Clear)
SiliSolve Plus™ (ประสานน้ำ-น้ำมัน-ซิลิโคน)
Silky Serum Base Plus (Face/Eye
Soy Lecithin (สร้างเนื้อครีมจากธรรมชาติ 100%)
Luxury Cream Maker™
Milk Lotion Maker™
Glycerin Gel
Glycerin (Vegetable) 99.5%

อยากจะขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าจะทำสูตรอะไรได้บ้างค่ะ เพราะถ้าทำใช้คนเดียวคงอีกนานกว่าจะหมดค่ะ และก็รู้สึกมีความสุขที่ได้ฝึกผสมครีมค่ะ :D

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 2:49 am

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิก กรุณา แจ้งลักษณะผิว/ปัญหาผิว ของสมาชิกในครอบครัวแต่ละท่าน ทีมงานจะช่วยแนะนำ จากส่วนผสมที่มีอยู่ ให้คะ
staff

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร ก.ย. 11, 2018 10:53 pm

สภาพผิวของแต่ละคนในครอบครัวค่ะ

คนที่ 1. ผิวมัน มีสิว รูขุมขนกว้าง มีริ้วรอยค่ะ
คนที่ 2. ผิวผสม แพ้ง่าย มีฝ้ากระ และริ้วรอยค่ะ
คนที่ 3. ผิวผสมค่ะ อยากได้แบบหน้าขาวใส ลดริ้วรอยค่ะ
คนที่ 4. ผิวแห้งค่ะ
คนที่ 5. อายุ 60up ค่ะ ;) ผิวผสมค่ะ มีฝ้ากระเยอะมากค่ะ

และอยากได้สูตรโลชั่นสำหรับทาผิวกายด้วยค่ะ สภาพผิวไม่ได้แห้งมากค่ะ

ขอคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 15, 2018 9:11 am

สวัสดีคะ

ทีมงานแนะนำให้จากส่วนผสมเท่าที่ท่านสมาชิกมีอยู่แล้ว เท่านั้นนะคะ โดยไม่ได้เพิ่มเติมส่วนผสมอื่นๆ ซึ่งอาจจะมีข้อจำกัดทางด้านประสิทธิภาพโดยจะโน้ตไว้ให้คะ

คนที่ 1. ผิวมัน มีสิว รูขุมขนกว้าง มีริ้วรอยค่ะ

Safe-B3™ (Vitamin B3) 5%
Phospholipid 2%
Ethoxydiglycol 3%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 2%
Papaya Enzyme (Papain) 0.5%
Satin Cream Maker™ 1.5%
Phenoxyethanol (Extra Low Phenol) 0.5%
Witch Hazel ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

คนที่ 2. ผิวผสม แพ้ง่าย มีฝ้ากระ และริ้วรอยค่ะ

Tranexamic Acid 3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
Lactic Acid (AHA) 88% 1%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
Phenoxyethanol (Extra Low Phenol) 0.5%
AnyGel™ 0.5%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

คนที่ 3. ผิวผสมค่ะ อยากได้แบบหน้าขาวใส ลดริ้วรอยค่ะ

ใช้ร่วมกับสูตรที่ 2 คะ

ส่วนน้ำมัน
Shea Butter (Ultra Soft) 15%
Lanolin Natural 5%
และเลือกน้ำมันใดๆดังนี้รวมกันไม่เกิน 10% คะ
Avocado Oil (Refined)
Rose Hip Oil (Chile)
Passion Fruit Seed Oil (Virgin)

Milk Lotion Maker™ 4%
Vitamin A (retinyl palmitate / retinol palmitate) 0.5%
Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.5%

Phospholipid 3%

ส่วนน้ำ
Glycerin (Vegetable) 99.5% 5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Safe-B3 3%
Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 2%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

คนที่ 5. อายุ 60up ค่ะ ;) ผิวผสมค่ะ มีฝ้ากระเยอะมากค่ะ

ใช้ร่วมกับสูตรที่ 2 คะ แต่อาจจะต้องปรับเพิ่ม Lactic Acid และ Tranexamic Acid ซึ่งอาจจะระคายเคืองผิวเพิ่มมากขึ้น ในช่วงการใช้ จะต้องป้องกันผิวจากแสงแดด โดยอาจจะใช้ผลิตภัณฑ์กันแดด ที่มีประสิทธิภาพสูง หรืออาจจะเลี่ยงการออกแดด คะ
staff

โพสต์โดย wealth289456 » เสาร์ ก.ย. 15, 2018 9:51 am

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะที่แนะนำทั้ง 3 สูตรนี้
และอยากขอความกรุณาช่วยสอนขั้นตอนการผสมของทั้ง 3 สูตรด้วยค่ะ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้ง

โพสต์โดย wealth289456 » ศุกร์ ก.ย. 21, 2018 11:54 pm

อยากรบกวนตรวจสอบวิธีการผสมว่าถูกต้องรึเปล่าค่ะ

1. Safe-B3™ (Vitamin B3) 5%
2. Phospholipid 2%
3. Ethoxydiglycol 3%
4. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 2%
5. Papaya Enzyme (Papain) 0.5%
6. Satin Cream Maker™ 1.5%
7. Phenoxyethanol (Extra Low Phenol) 0.5%
8. Witch Hazel ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

วิธีการผสมสูตรนี้คือ นำ 8+1+2+3+4+5+6+7 ตามลำตับแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าคะ

Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

สูตรนี้ไม่ทราบจริงๆคะว่าจะผสมยังไง เพราะว่ามีทั้ง AnyGel และ Satin Cream Maker :cry:
ขอรบกวนทีมงานแนะนำวิธีการผสมด้วยนะคะ

ส่วนน้ำมัน
1. Shea Butter (Ultra Soft) 15%
2. Lanolin Natural 5%
และเลือกน้ำมันใดๆดังนี้รวมกันไม่เกิน 10% คะ
3. Avocado Oil (Refined)
Rose Hip Oil (Chile)

4. Milk Lotion Maker™ 4%
5. Vitamin A (retinyl palmitate / retinol palmitate) 0.5%
6. Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.5%

7. Phospholipid 3%

ส่วนน้ำ
1. Glycerin (Vegetable) 99.5% 5%
2. Satin Cream Maker™ 1.5%
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
4. Safe-B3 3%
5. Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 2%
6. Phenoxyethanol (Extra Low Phenol) 0.5%
7. น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

วิธีการผสมคือ
A ส่วนน้ำมัน นำ 1 อุ่นให้ละลาย แล้ว +2+3+5+6+4
B ส่วนน้ำ นำ 7+3+4+5+1+2+6
จากนั้นนำ B ค่อยๆผสมใน A

รบกวนทีมงานและผู้เชียวชาญช่วยตรวจสอบด้วยนะคะว่า ดิฉันทำวิธีผสมถูกต้องหรือไม่ค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 24, 2018 7:02 pm

สวัสดีคะ

วิธีการผสมสูตรนี้คือ นำ 8+1+2+3+4+5+6+7 ตามลำตับแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าคะ

ถูกต้องคะ

สูตรนี้ไม่ทราบจริงๆคะว่าจะผสมยังไง เพราะว่ามีทั้ง AnyGel และ Satin Cream Maker :cry:
ขอรบกวนทีมงานแนะนำวิธีการผสมด้วยนะคะ

เติมส่วนผสมต่างๆลงในน้ำ ยกเว้น Lactic Acid
จากนั้นเติม AnyGel ปั่นจนเกิดเนื้อเจล
จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นจนได้เนื้อเจลข้น และเติม Phospholipid ปั่นจนได้เนื้อครีม
สุดท้ายให้เติม Lactic Acid ทีละเล็กน้อย ปั่นให้เข้ากันดี แล้วเติมเพิ่มจนเข้ากันได้ทั้งหมดคะ หากระหว่างการเติม Lactic Acid นี้ พบว่าเนื้อเกิดเหลวขึ้นมากเกินไป ให้เติม AnyGel ช่วยอีกเล็กน้อย 0.1-0.5% ปรับตามอัตราที่เหมาะสม ได้คะ

สูตรนี้จะต้องใช้เครื่องปั่นช่วยปั่นให้เข้ากัน เนื่องจาก AnyGel ไม่สามารถละลายได้ง่ายด้วยการคนมือคะ (ยกเว้นใช้ความร้อนช่วยคะ)

วิธีการผสมคือ
A ส่วนน้ำมัน นำ 1 อุ่นให้ละลาย แล้ว +2+3+5+6+4
B ส่วนน้ำ นำ 7+3+4+5+1+2+6
จากนั้นนำ B ค่อยๆผสมใน A

1+2+3+4 อุ่นให้ละลายเข้ากัน โดยใช้ความร้อนประมาณ 70องศา คะ
เมื่อละลายเข้ากัน ปั่นหรือคนให้เป็นเนื้อเดียวกัน เก็บไว้เป็นส่วนของน้ำมัน (คุมอุณหภูมิให้อยู่ที่ 70องศา อย่าให้เย็น)

ผสมส่วนของน้ำเข้ากันทั้งหมด แล้วนำไปอุ่นให้ได้อุณหภูมิใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมันที่เตรียมไว้

เมื่ออุณหภูมิใกล้เคียงกัน ให้ค่อยๆเติม ส่วนของน้ำมัน ลงในส่วนของน้ำ ปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม จากนั้นเติม Phospholipid ปั่นให้เข้ากัน

รอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 30องศา เติม Vitamin A, Vitamin E เนื่องจากส่วนผสม 2รายการนี้ ไม่สามารถทนความร้อนได้
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง