ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย wealth289456 » พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2018 11:02 pm

ขอบคุณทีมงาน Myskinrecipes เป็นอย่างสูงค่ะ
wealth289456

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้ด้วยค่ะ ก่อนทำการสั่งซื้อส่วนผส

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 10:50 am

จากสูตรนี้ ทีมงานปรับให้ดังนี้คะ

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ให้ครบ 100%
Horse Placenta 3%
Safe-B3 3%
RETINAT™ (Starfish Extract) 1.6%
Cell-Energy™ Liquid (Adenosine Liposome) 2%
Pro Polymer 1%

เติม Pro Polymer ลงใน Pitera จากนั้น ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลเนียน ไม่เหลือก้อนวุ้นลอยอยู่ และจึง เติมส่วนผสมต่างๆ ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

สูตรนี้สามารถใช้กับทั้งผิวหน้า และรอบดวงตา ได้คะ

แต่สำหรับลดถุงใต้ตา อาจจะต้องใช้ REGU®-AGE หรืออาจจะเลือก Glycosaminoglycans Complex เพิ่มเติมในสูตรคะ (โดยเติมในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นหรือคนให้เข้ากับเนื้อเจล ได้เลยคะ)

ทีมงาน Myskinrecipes ค่ะ ในสูตรนี้ที่ทางทีมงานแนะนำ ถ้าต้องการให้มีประสิทธิภาพในการรักษาฝ้าด้วย จะต้องใส่ส่วนผสมใดเพิ่มคะ และต้องใส่กี่เปอร์เซ็นต์คะ

ขอคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 2:15 pm

รบกวนทีมงาน Myskinrecipes ด้วยค่ะ อยากลองทำสบู่เหลวใช้เองด้วยค่ะ
รบกวนขอสูตรดังนี้ค่ะ
- สูตรสบู่เหลวอาบน้ำพร้อมบำรุงผิวในตัว (รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ) :P
- สูตรสบู่เหลวหรือเจลสำหรับล้างหน้าพร้อมบำรุงในตัว (รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ) :P
(ทั้งสองสูตรสำหรับผิวแพ้ง่ายค่ะ)

ขอคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :)

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 9:55 pm

สวัสดีคะ

ทีมงาน Myskinrecipes ค่ะ ในสูตรนี้ที่ทางทีมงานแนะนำ ถ้าต้องการให้มีประสิทธิภาพในการรักษาฝ้าด้วย จะต้องใส่ส่วนผสมใดเพิ่มคะ และต้องใส่กี่เปอร์เซ็นต์คะ

แนะนำ Tranexamic Acid 3% คะ

**สามารถระคายเคืองผิวได้คะ หากผิวบอบบาง ระคายเคืองง่าย แนะนำทดลองที่ 1.5% ก่อนคะ**

- สูตรสบู่เหลวอาบน้ำพร้อมบำรุงผิวในตัว (รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ) :P
- สูตรสบู่เหลวหรือเจลสำหรับล้างหน้าพร้อมบำรุงในตัว (รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ) :P
(ทั้งสองสูตรสำหรับผิวแพ้ง่ายค่ะ)

สามารถใช้ Sulfate Free Shampoo Base ทำได้ทั้งหมด โดยเลือกอัตราการใช้มาก-น้อย ตามบริเวณผิวที่ใช้ ตัวอย่างเช่น หากใช้ทำความสะอาดผิวหน้า อาจจะใช้ที่ 15% และผิวกายที่ 25-30% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wealth289456 » อังคาร ก.ค. 31, 2018 11:08 am

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 10:05 pm

ขอบคุณสูตรที่ทางทีมงาน Myskinrecipes แนะนำมามากๆค่ะ ได้ลองไปทำดูแล้วนะคะ เจลออกมาสมบูรณ์ดีค่ะ แต่เมื่อทาลงบนผิวหน้ารู้สึกเหนียวมากๆค่ะ และเจลใช้เวลามากกว่า 5 นาที จึงจะซึมเข้าสู่ผิวค่ะ โดยต้องเอาหน้าไปเป่ากับพัดลมค่ะ :cry:
ต้องแก้ไขอย่างไรดีคะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ให้ครบ 100%
Horse Placenta 3%
Safe-B3 3%
RETINAT™ (Starfish Extract) 1.6%
Cell-Energy™ Liquid (Adenosine Liposome) 2%
Pro Polymer 1%
Glycosaminoglycans Complex 1.5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4% (ที่เพิ่มตัวนี้เข้าไปเพราะในเว็ป Myskinrecipe เขียนแนะนำเอาไว้ว่าควรใช้คู่กับ Safe-B3 ค่ะ)

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :D

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 10:11 pm

ขอโทษทีค่ะ Glycosaminoglycans Complex ใส่ไป 3% ไม่ใช่ 1.5%

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 11, 2018 5:15 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุเนื่องจากสูตรมีการใช้ส่วนผสม active ในปริมาณมาก และยังไม่มีการใช้ส่วนผสมใดๆทำหน้าที่เป็น emollient หรือ ปรับให้เกิดความลื่น เพื่อลดความเหนอะหนะ คะ

หากยอมรับการใช้ Silicone ได้ ทีมงานเรียนแนะนำ เติม Silicone Gel (Ultra Clear) ลงในสูตร ในอัตราเริ่มต้นที่ 5% คะ โดยจากสูตรเดิม ไม่ต้องทิ้งคะ ให้เติมลงไปได้เลย และปั่นหรือคนให้เข้ากับสูตรเลยคะ (สูตรจะกลายเป็นเนื้อครีมขาวนะคะ)

หากไม่ยอมรับการใช้ LipidSoft Dry II อัตรา 5% คะ (ผสมด้วยวิธีเดียวกันด้านบนคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wealth289456 » จันทร์ ส.ค. 13, 2018 10:51 am

สาเหตุเนื่องจากสูตรมีการใช้ส่วนผสม active ในปริมาณมาก และยังไม่มีการใช้ส่วนผสมใดๆทำหน้าที่เป็น emollient หรือ ปรับให้เกิดความลื่น เพื่อลดความเหนอะหนะ คะ

หากยอมรับการใช้ Silicone ได้ ทีมงานเรียนแนะนำ เติม Silicone Gel (Ultra Clear) ลงในสูตร ในอัตราเริ่มต้นที่ 5% คะ โดยจากสูตรเดิม ไม่ต้องทิ้งคะ ให้เติมลงไปได้เลย และปั่นหรือคนให้เข้ากับสูตรเลยคะ (สูตรจะกลายเป็นเนื้อครีมขาวนะคะ)

หากไม่ยอมรับการใช้ LipidSoft Dry II อัตรา 5% คะ (ผสมด้วยวิธีเดียวกันด้านบนคะ)

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะที่แนะนำ จะลองนำไปผสมตามคำแนะนำค่ะ :D

สอบถามวิธีการผสมสารต่างๆค่ะ

โพสต์โดย wealth289456 » อาทิตย์ ส.ค. 19, 2018 1:34 pm

แสดงตัวอย่าง: สอบถามวิธีการผสมสารต่างๆค่ะ
Pure Aloe Vera Gel 75.5%
Pro Vitamin B5 5 %
GlucoBright 4 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 2 %
Tranexamic Acid 3 %
Allantoin 0.5%
Encapsulated Salicylic Acid 4 %
Alpha Arbutin 2 %
Licorice Root Extract (Licochalcone A 1%) 0.5%
Centella Asiatica Extract 1.5%
Phospholipid 2 %

อยากขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าวิธีและขั้นตอนการผสมของสูตรนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องผสมสารใดก่อนหรือหลัง และอยากทราบว่า Active ingredients ในสูตรนี้มากหรือน้อยเกินไปรึเปล่าค่ะ หากมากหรือน้อยไปรบกวนปรับสูตรให้ด้วยคะ

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง