ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการทำเจลผสมสารสกัดธรรมชาติค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการทำเจลผสมสารสกัดธรรมชาติค่ะ

โพสต์โดย lawanlarsuprom » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 7:38 pm

สวัสดีค่ะ
ขอสอบถามทีมงานเรื่องการทำเจลเปลือกมังคุดโดยจะผสมกับ Aloe Vera Gel(heavy) เนื่องจากสารสกัดธรรมชาติเป็นสารที่มี electrolyte มาก จึงซื้อ Pro Polymerมาเพิ่มในสูตรค่ะ ขอสอบถามว่า
1. ควรใช้ Pro Polymer กี่เปอร์เซ็นค่ะ
สูตรที่จะผสมคือ
Aloe Vera Gel Heavy 98%
ผงจากสารสกัดเปลือกมังคุด 2 %
2. ขั้นตอนการผสมที่ถูกต้อง
3. เพื่อยืดอายุของผลิตภัณฑ์ของ Aloe Vera Gel หลังจากเปิดบรรจุภัณฑ์แล้ว ควรใส่สารกันเสียหลังจากผสมแล้วหรือไม่คะ
ขอบคุณมากค่ะ
lawanlarsuprom

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการทำเจลผสมสารสกัดธรรมชาติค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 11:44 am

สวัสดีคะ

ระดับการเพิ่มเติม Pro Polymer ลงในสูตร ขึ้นอยู่กับความข้นของเนื้อเจล ที่ต้องการคะ ไม่ได้มีกำหนดตายตัว แต่โดยปกติ การเพิ่มเติมที่ 0.5% น่าจะเพียงพอแล้ว โดยในบางกรณี อาจจะเพิ่มเติมถึง 1% หากเนื้อเจลเกิดเหลวมากคะ

ขั้นตอนการผสม เพียงสารสกัด (ต้องละลายในน้ำ) ลงในเนื้อเจล ปั่นหรือคนจนละลายเข้ากันคะ

Aloe Vera Gel มีการใส่สารกันเสียจากโรงงานแล้วคะ ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียเพิ่มอีกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง