ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อายุของส่วนประกอบครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อายุของส่วนประกอบครับ

โพสต์โดย khunchinz » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 12:52 am

ผมสังเกตุเห็นว่าส่วนประกอบแต่ละรายการ ในขนาดที่แตกต่างกัน ตรงช่องที่ระบุขนาดของส่วนประกอบ ยกตัวอย่างเช่น Bisabolol 3กรัม(syringe อายุ60วัน)<<<<ตรงนี้หมายถึง Bisabolol นี้มีอายุการใช้งาน60วันก่อนที่จะเสื่อมคุณภาพใช่หรือไม่ ถ้าเป็นเช่นนั้นการผสมครีม100กรัม ก็จำเป็นต้องใช้ให้หมดในเวลา60 วัน (ซึ่งในทางปฏิบัตินั้นครีมขนาด50 กรัมผมก็ใช้ได้เกือบ3 เดือนหรือเกิน60 วันแน่นอน)...รบกวนทีมงานช่วยอธิบายด้วยครับ และถ้าผมผสมสารต่างๆในครีมขนาด100กรัมนั้น มีความเป็นไปได้ที่จะใช้ได้ถึง4-5 เดือนหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อายุของส่วนประกอบครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 9:05 am

สวัสดีคะ

Bisabolol 3กรัม(syringe อายุ60วัน)

อายุ 60วัน ตรงนี้ หมายถึง อายุของบรรจุภัณฑ์คะ เนื่องจากบรรจุภัณฑ์ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้สามารถใช้ได้ยาวนาน หลังเปิดใช้แล้วจึงควรใช้ให้หมดภายใน 60วัน คะ ทั้งนี้ ในกรณีที่ต้องการเก็บไว้ให้ยาวนานกว่านี้ อาจจะนำไปบรรจุในบรรจุภัณฑ์ที่สามารถรักษาส่วนผสมได้ดียิ่งขึ้น (กันแสง, กันอากาศ)

โดยสำหรับอายุของสาร ซึ่งจะแสดงอยู่บนหน้าเวป พร้อมหมายเลขล็อต ตัวอย่างเช่น Bisabolol ณ ปัจจุบัน คือ "หมดอายุ:02/2020 (Lot: 3V3412)"

อายุนี้ จึงเป็นอายุ ที่ทางผู้ผลิตรับประกันคุณภาพ ว่าหากมีความผิดปกติใดๆเกิดขึ้นกับส่วนผสมนี้ ก่อนเวลาดังกล่าว ก็จะสามารถเคลมเปลี่ยนสินค้าได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง