ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรเจลบำรุงผิวหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรเจลบำรุงผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย littlecraftpattern » จันทร์ มิ.ย. 18, 2018 7:53 pm

เป็นมือใหม่นะคะ ขอคำแนะนำส่วนผสมด้วยค่ะ
อายุ 33 ปี สภาพผิวเป็นคนผิวแพ้ง่าย หน้ามัน ขาดน้ำ
มีฝ้า กระ สิวผดและสิวอุดตันบ้างเล็กน้อย
ปัญหาครบในหน้าเดียวเลยก็ว่าได้ค่ะ
ถ้าทาพวกครีมจะชอบอุดตัน
ทาเจลบางตัวจะเป็นผดผื่นคัน
แต่ผิวจะถูกกับขมิ้น พอกแล้วรู้สึกผดจะหาย
หน้าเรียบขึ้น สิวยุบเร็วค่ะ
ช่วยแนะนำสูตรเจล หรือเซรั่ม ที่เหมาะกับผิวหน้า
รวมถึงขั้นตอนการผสมให้ด้วยจ้า
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
littlecraftpattern

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรเจลบำรุงผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 8:43 am

สวัสดีคะ

หน้ามัน ขาดน้ำ

เลือกส่วนผสมในหมวด ลดความมันผิว ร่วมกับเลือกส่วนผสมในหมวด moisturizer โดยเลือกใช้เฉพาะชนิดที่ละลายน้ำ (ไม่เลือกชนิดละลายน้ำมัน หรือไม่เลือกใช้น้ำมันใดๆในสูตร) คะ

มีฝ้า กระ

เลือกส่วนผสมในหมวด whitening และพิจารณาใช้ผลิตภัณฑ์กันแดด ที่มีประสิทธิภาพดี และความคงตัวยาวนาน คะ

สิวผดและสิวอุดตัน

ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า เคยใช้ขมิ้น พอก แล้วสิวดีขึ้น หมายถึงสิวผด หรือสิวอุดตันคะ หากใช้ดีก็สามารถใช้ต่อเนื่องได้คะ

ในส่วนสิวผด การแก้ปัญหา อันดับแรกจำเป็นต้องสังเกตุด้วยตัวเองว่าเกิดขึ้นด้วยปัจจัยอะไรคะ ถึงจะสามารถแก้ปัญหาได้ดี

สำหรับสิวอุดตัน ใช้ส่วนผสมกลุ่มละลายสิวอุดตัน คะ

สำหรับพื้นฐานการผสมส่วนผสมต่างๆเข้าด้วยกัน กรุณาศึกษาที่ มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง