ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง เซรั่มใบบัวบก กับ สารอีกสองตัวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง เซรั่มใบบัวบก กับ สารอีกสองตัวค่ะ

โพสต์โดย aom7979 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 7:23 pm

สวัสดีค่ะ

จากคุณแม่วัยสาวค่ะ อายุ สี่สิบปี น่าจะไปถาม ตรงเพจ ที่ไม่ตรง ที่ให้ถามแน่เลยค่ะ เลย ถาม อีกรอบค่ะ

ส่วนตัวชอบใบบัวบกมากค่ะ เพราะเคยเอาใบสด ๆ มาตำ แล้วพอกหน้า รู้สึกว่า หน้าใสขึ้นมากค่ะๆ ดังนั้นเลยอยากทำใช้เองค่ะ ตอนนี้ มีสารสกัด ใบบัวบกแล้วค่ะ แต่เผอิญ มาอ่านในเวป บอร์ดแล้วสนใจการขึ้นเนื้อ แบบนี้ค่ะ
ปล ยังไม่เคยทำนะค๊ะ มือใหม่จริงๆค่ะ

อยากให้เซรั่มมีสามตัวค่ะ

สารสกัด ใบบัวบก กรด ไฮยารูนิก หรือไฮยารูรอน และ ก็ อัลฟา อาบูติน

คือสามตัวนี้ ช่วยยก กระชับผิว ให้ผิว ฟู อิ่มน้ำ และก็ขาวขึ้นถูกต้องไหมค๊ะ
ไม่ทราบว่าสูตรนี้ ลูกสาวอายุ ยี่สิบของพี่จะใช้ด้วยได้หรือไม่ค๊ะ

แล้วพี่สามารถ ใช้ เนื้อตามสูตรด้านล่างนี้ได้ไหมค๊ะ

ขอบคุณค่ะ

คุณสาธิตา
รบกวน ขอ สูตร เซรั่มใบบัวบก ที่มีสารสกัด สามตัวนี้ ตัวเซรั่มซึมง่าย ไม่เหนียวเหนอะหนะค่ะ
และก็ยังคงความชุ่มชื้นในชั้นผิวค่ะ ใช้ได้ ทั้ง ผิวธรรมดา และผิวมันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

วิธีการผสมก็ไม่ต่างจากครีมหรือโลชั่นคะ คือการแยกผสมระหว่างฝั่ง Silicone และฝั่งน้ำ โดยให้ผสม Warp Cream Maker ในฝั่ง Silicone ให้เข้ากันดีก่อน แล้วค่อยใส่ส่วนที่เป็นน้ำลงไป

ตัวอย่างของอัตราส่วนระหว่างซิลิโคน ซิลิโคนเจล และน้ำ โดยให้น้ำเป็นส่วนผสมหลัก (น้ำมีมากกว่า 50% ของสูตร)

1.Cyclomethicone 20% (Silicone เป็นรอง หรือน้อยกว่า 50% ของสูตร)
2.Silicone Gel 5%
3.Water 59.5%

6.Syn-Coll 3%
8.Warp Cream Maker™ 4%

ผสม Cyclomethicone และ Silicone Gel เข้าด้วยกัน จากนั้นเติม Warp Cream Maker คนให้เข้ากัน แยกไว้เป็นส่วนของ Silicone จากนั้นผสมส่วนของน้ำ (3-7) ให้เข้ากัน และนำส่วนของน้ำผสมรวมกับส่วนของ Silicone ที่เตรียมไว้แล้ว คนจนเกิดความหนืด กลายเป็นเนื้อเซรั่ม สามารถปรับแต่งความหนืดตามต้องการด้วยการเพิ่มหรือลด Silicone Gel คะ
13:26 Amy ตัวอย่าง ที่เขาให้มาค่ะ
aom7979

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง เซรั่มใบบัวบก กับ สารอีกสองตัวค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 11:57 am

สวัสดีคะ

Warp Cream Maker จะต้องใช้เครื่องมือช่วยในการปั่น การคนด้วยมือ จะทำได้ยาก หรือเนื้อสูตรอาจจะไม่เข้ากัน ไม่ทราบท่านสมาชิกมีอุปกรณ์ หรือเครื่องมือใดๆ ช่วยการปั่น หรือเปล่าคะ หากคนด้วยมือ ทีมงานจะช่วยปรับสูตรให้ เพื่อให้สามารถคนด้วยมือได้คะ

สำหรับสูตรที่ใช้ Warp Cream Maker ตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ขั้นตอน เพิ่มเติมเล็กน้อย คือ ช่วยที่กำลังประสาน ส่วนของซิลิโคน เข้ากับน้ำ ให้ปั่นส่วนของซิลิโคน แล้วค่อยๆเติมส่วนของน้ำลงไปทีละเล็กน้อย ไปเรื่อยๆ จนหมดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง