ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่าPHสูตร Vitamin C Silicone Serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามค่าPHสูตร Vitamin C Silicone Serum

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ส.ค. 20, 2019 11:34 pm

ขออภัยครับ อ่านตกไปจากที่ทางจนท.ได้ให้คำตอบด้านบนแล้ว ขอโทษครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่าPHสูตร Vitamin C Silicone Serum

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 24, 2019 9:00 pm

สวัสดีคะ

ถ้าสูตรเป็นแบบนี้
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 15%
Isododecane 25%
LipidSoft™ Dry II 60%
มีปัญหาคือ
1. Isododecane น่าจะไม่ละลายใน LipidSoft™ Dry II นะครับ (รอ staff confirm)
2. ทั้ง 2 สาร ไม่มีความหนืดแบบ Silicone Gel ทำให้ผง L-ascorbic acid ตกตะกอน นอนก้นภาชนะ
วิธีแก้ รอทาง Staff มาแนะนำดีกว่าครับ
แต่ผมลองคิดเอาเอง น่าจะใช้สารที่เป็นทั้ง Emulsifier และ thickener ประสานสารทั้ง 2 ตัว + ทำให้ข้นมากขึ้น ผงวิตซีไม่ตกตะกอน ไม่รู้จะมีหรือเปล่า รอทาง Staff ครับ

สามารถทำให้ไม่ตกตะกอน โดยการใช้ สารสร้างเนื้อเจล สำหรับน้ำมัน ได้ ตัวอย่างในสูตรนี้ ถ้าเติม Oil-Fix™ O (Water-in-Oil, Oil Gelling) ประมาณ 2% น่าจะเพียงพอ ให้ Vitamin C Ultra-Fine กระจายตัวและลอยอยู่ในเนื้อเจลได้โดยไม่ตกตะกอน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง