ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สนใจน้ำมัลอัลมอนด์ออแกนิคค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สนใจน้ำมัลอัลมอนด์ออแกนิคค่ะ

โพสต์โดย aum.pamnak » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 1:57 pm

สนใจทำน้ำมันบำรุงผิวค่ะ ไม่แน่ใจว่าน้ำมันอีลมอนด์เวลาทาแล้วเหนียวตัวเหมือนน้ำมันมะพร้าวมั้ยคะ แล้วมีครีมกันแดดออแกนิคตัวไหนที่ใช้ผสมกับน้ำมันอัลมอนด์ได้บ้าง
aum.pamnak

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สนใจน้ำมัลอัลมอนด์ออแกนิคค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 18, 2018 6:32 pm

สวัสดีคะ

ไม่แน่ใจว่าน้ำมันอีลมอนด์เวลาทาแล้วเหนียวตัวเหมือนน้ำมันมะพร้าวมั้ยคะ

หากเป็นน้ำมันมะพร้าวธรรมดา ที่ยังไม่ได้ผ่านกระบวนการใดๆ จะเป็นน้ำมันที่เนื้อหนัก หากเทียบกรณีนี้ น้ำมันอัลมอนต์ จะบางเบา กว่าคะ

ครีมกันแดดออแกนิคตัวไหนที่ใช้ผสมกับน้ำมันอัลมอนด์ได้บ้าง

สารกันแดด ไม่มีชนิดใด ที่เป็น organic ได้คะ

สารกันแดดมี 2 กลุ่ม คือ

1. chemical sunscreen มาจากการสังเคราะห์ทางเคมี โดยสามารถเรียกได้ว่าเป็น organic sunscreen ได้ แต่คำว่า Organic ในกรณีนี้ หมายถึง Organic Chemical คือ เป็นสารที่เกิดจาก C,H,O คะ ไม่ใช่ Organic ที่มีความหมายว่าเป็น สารที่มาจากพืช คะ

2. physical sunscreen เป็นการนำธาตุ ในรูป oxide คือ Titanium Dioxide และ Zinc Oxide ซึ่งมีความสามารถในการป้องกันแสง UV ในช่วงความยาวคลื่นต่างๆ คะ

ชนิดที่สามารถจะละลายเข้ากับ Almond Oil ตรงๆ ได้ จะต้องเป็น organic sunscreen คะ เนื่องจาก physical sunscreen จะมีลักษณะเป็นผง กระจายตัวในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง