ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการเสื่อมสภาพของ oil soap

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการเสื่อมสภาพของ oil soap

โพสต์โดย aaribabar » พุธ มิ.ย. 13, 2018 10:42 am

อายุการใช้งานของ Oil Soap ตามสูตรนี้ครับ
Oil Soap™ 45%
Fractionated Coconut Oil 46%
Jojoba Oil 5%
Vitamin E Acetate 1%
Oil Blender 3%

มีสารช่วยปกป้องส่วนผสมจากการเสื่อมสภาพ Vitamin E Acetate 1% ไม่แน่ใจว่าระหว่างใช้งานหากมีน้ำเข้าไปจะทำให้เสื่อมสภาพเร็วไหมครับ หรือสามารถเปลี่ยนเป็นตัวที่ดีกว่าได้ เช่นตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ
aaribabar

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการเสื่อมสภาพของ oil soap

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 4:34 pm

สวัสดีคะ

Vitamin E Acetate ใช้ที่ 0.1% เพียงพอแล้วคะ การใช้ในระดับมากกว่านี้ ไม่ได้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการชะลอการเสื่อมสภาพคะ

สูตรนี้ ไม่มีองค์ประกอบใด ที่เสื่อมสภาพได้ง่าย Fractionated Coconut Oil และ Jojoba Oil มีความเสถียรสูงมากคะ อายุอย่างน้อย 2-3ปี ไม่มีปัญหา หากไม่ได้เอาไปตั้งกลางแดดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

สอบถามการทำ cleansing oil น้ำมันธรรมชาติ

โพสต์โดย aaribabar » พุธ มิ.ย. 20, 2018 2:28 pm

สอบถามการทำ cleansing oil ตามสูตรนี้
Oilsify 15 15%
Mineral Oil ชนิดหนัก 70%
LipidSoft™ Palm 14.8%
Phenoxyethanol 0.2%

1) ถ้าต้องการเปลี่ยนหรือเพิ่มน้ำมันธรรมชาติเข้าไปแทน mineral oil แนะนำเป็นน้ำมันธรรมชาติตัวไหนบ้างครับที่สนใจจะเป็น Avocado Oil (Refined) กับ Hydrogenated Olive Oil จะได้หรือไม่
2) จากข้อ1 ต้องเพิ่มเติม ClearClean™ หรือสารใดๆเข้าไปในสูตรด้วยหรือเปล่าครับและปริมาณกี่%

ขอบคุณครับ
aaribabar

Re: สอบถามการเสื่อมสภาพของ oil soap

โพสต์โดย aaribabar » เสาร์ มิ.ย. 23, 2018 10:02 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Vitamin E Acetate ใช้ที่ 0.1% เพียงพอแล้วคะ การใช้ในระดับมากกว่านี้ ไม่ได้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการชะลอการเสื่อมสภาพคะ

สูตรนี้ ไม่มีองค์ประกอบใด ที่เสื่อมสภาพได้ง่าย Fractionated Coconut Oil และ Jojoba Oil มีความเสถียรสูงมากคะ อายุอย่างน้อย 2-3ปี ไม่มีปัญหา หากไม่ได้เอาไปตั้งกลางแดดคะ

1. เนื่องจากบรรจุภัณฑ์ที่ใช้เป็นแบบพลาสติกใส และมีโอกาศที่ต้องสัมผัสกับแสงแดดได้ควร เพิ่มสารป้องกันหรือไม่ครับ เช่น Protec™ UV กี่%ครับและใส่ขั้นตอนไหน หรือไม่จำเป็นครับ
2. หากต้องการให้น้ำมันที่ได้มีความหนืดข้นมากขึ้นจะใส่ Oil Thick™ Clear 5% ทั้งนี้ขั้นตอนการใส่อย่างไรครับ เพราะเห็นว่าต้องใช้อุณภูมิสูงถึง90-100องศา แต่การอุ่น Oil Soap จะใช้70องศา ดังนั่นแล้วการใช้ความร้อนสูงขึ้นจะมีผลต่อคุณภาพน้ำมันหรือไม่

ขอบคุณครับ
aaribabar

Re: สอบถามการทำ cleansing oil น้ำมันธรรมชาติ

โพสต์โดย aaribabar » อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2018 11:10 pm

aaribabar เขียน:สอบถามการทำ cleansing oil ตามสูตรนี้
Oilsify 15 15%
Mineral Oil ชนิดหนัก 70%
LipidSoft™ Palm 14.8%
Phenoxyethanol 0.2%

1) ถ้าต้องการเปลี่ยนหรือเพิ่มน้ำมันธรรมชาติเข้าไปแทน mineral oil แนะนำเป็นน้ำมันธรรมชาติตัวไหนบ้างครับที่สนใจจะเป็น Avocado Oil (Refined) กับ Hydrogenated Olive Oil จะได้หรือไม่
2) จากข้อ1 ต้องเพิ่มเติม ClearClean™ หรือสารใดๆเข้าไปในสูตรด้วยหรือเปล่าครับและปริมาณกี่%

ขอบคุณครับ

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
ขอบคุณครับ
aaribabar

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 27, 2018 11:00 pm

สวัสดีคะ

1. เนื่องจากบรรจุภัณฑ์ที่ใช้เป็นแบบพลาสติกใส และมีโอกาศที่ต้องสัมผัสกับแสงแดดได้ควร เพิ่มสารป้องกันหรือไม่ครับ เช่น Protec™ UV กี่%ครับและใส่ขั้นตอนไหน หรือไม่จำเป็นครับ

ทีมงานยังคิดว่าไม่จำเป็นเนื่องจากเลือกใช้ Fractionated Coconut Oil เป็นน้ำมันหลัก ซึ่งมีความทนต่อสภาพแวดล้อมทั้งแสงและอากาศมาก และไม่เสื่อมหรือเปลี่ยนสี หรือเปลี่ยนกลิ่น ได้ง่ายคะ

2. หากต้องการให้น้ำมันที่ได้มีความหนืดข้นมากขึ้นจะใส่ Oil Thick™ Clear 5% ทั้งนี้ขั้นตอนการใส่อย่างไรครับ เพราะเห็นว่าต้องใช้อุณภูมิสูงถึง90-100องศา แต่การอุ่น Oil Soap จะใช้70องศา ดังนั่นแล้วการใช้ความร้อนสูงขึ้นจะมีผลต่อคุณภาพน้ำมันหรือไม่

สามารถใช้ความร้อนระดับ 100องศาได้คะ เนื่องจากส่วนผสมต่างๆมีความเสถียรสูตร ยกเว้น Vitamin E และ Jojoba Oil ให้เติมลงในสูตร หลังจากได้เนื้อเจล และเย็นลงบ้าง แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง