วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามสูตรเซรั่มใบบัวบกค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามสูตรเซรั่มใบบัวบกค่ะ

โพสต์โดย aom7979 » อังคาร มิ.ย. 12, 2018 4:43 pm

สวัสดีค่ะ

สูตรด้านล่างได้มาจากเวปบอร์คค่ะ คืออยากทำเซรั่มใบบัวบกให้ต้นเอง ละลูกสาวค่ะใช้ค่ะ ส่วนตัวชอบ ใบบัวบกอยู่แล้วค่ะ สอบถามว่า มือใหม่มากๆค่ะ หากใช้สูตรประมานด้านล่าง จะได้เนื้อเซรั่ม ที่ไม่เหนียวเหนอะหนะ แล้วซึม เข้าผิวเร็วไหมค๊ะ

อยากใส่ดังนี้จะใสได้ไหมค๊ะ

สารสกัด ใบบัวบก

ไอยารูรอน ไม่ทราบเรียกถูกไหมค๊ะ สารที่ให้ความชุ่มชื่น แบบละเอียดๆ ค่ะ

และก็ อัลฟ่า อาบูตินค่ะ

ลูกสาว อายุ ยี่สิบปีค่ะ. คุณแม่อายุ สี่สิบปีค่ะ ทั้งสามตัวนั้น จะมีผลต่อหน้าลูกสาวไหมค๊ะ จะเยอะเกินไปไหมสำหรับหน้าเขา

อยากทำอะไร แล้วลูกกับแม่ใช้กันได้ แต่มีใบบัวบกผสมด้วยค่ะ
อยากใส่ ให้แอคทีพเต็มที่เลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สาธิตา

ปล เนื้อด้านล่าง ที่ได้มาในเวปบอร์ดนั้น ใช้ได้ไหมค๊ะ

ิธีการผสมก็ไม่ต่างจากครีมหรือโลชั่นคะ คือการแยกผสมระหว่างฝั่ง Silicone และฝั่งน้ำ โดยให้ผสม Warp Cream Maker ในฝั่ง Silicone ให้เข้ากันดีก่อน แล้วค่อยใส่ส่วนที่เป็นน้ำลงไป

ตัวอย่างของอัตราส่วนระหว่างซิลิโคน ซิลิโคนเจล และน้ำ โดยให้น้ำเป็นส่วนผสมหลัก (น้ำมีมากกว่า 50% ของสูตร)

1.Cyclomethicone 20% (Silicone เป็นรอง หรือน้อยกว่า 50% ของสูตร)
2.Silicone Gel 5%
3.Water 59.5%
6.Syn-Coll 3%
8.Warp Cream Maker™ 4%

ผสม Cyclomethicone และ Silicone Gel เข้าด้วยกัน จากนั้นเติม Warp Cream Maker คนให้เข้ากัน แยกไว้เป็นส่วนของ Silicone จากนั้นผสมส่วนของน้ำ (3-7) ให้เข้ากัน และนำส่วนของน้ำผสมรวมกับส่วนของ Silicone ที่เตรียมไว้แล้ว คนจนเกิดความหนืด กลายเป็นเนื้อเซรั่ม สามารถปรับแต่งความหนืดตามต้องการด้วยการเพิ่มหรือลด Silicone Gel คะ
aom7979

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรเซรั่มใบบัวบกค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 11:33 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิก มีอุปกรณ์ช่วยปั่น เช่นเครื่องปั่นในรูปแบบใดๆ หรือเปล่าคะ เนื่องจาก Warp Cream Maker จะต้องใช้เครื่องปั่น ในการปั่นให้เกิดการประสาน และให้เกิดเนื้อครีม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรเซรั่มใบบัวบกค่ะ

โพสต์โดย nid.544595 » ศุกร์ มิ.ย. 22, 2018 4:05 am

ขอถามนิดหนึ่งนะคะ ส่วนผสมของน้ำ3-7คืออะไรคะ ไม่เห็นมีบอก :?:
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 7:05 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิก แจ้ง link ของ กระทู้ ที่คัดลอกข้อความ มาด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์