ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนปรับสูตรครีมสำหรับผิวแห้งให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนปรับสูตรครีมสำหรับผิวแห้งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย patsuma » เสาร์ มิ.ย. 09, 2018 6:55 pm

จากสูตรครีมต้นฉบับด้านล่าง สามารถใช้วัตถุดิบตัวไหนใน webแทนได้บ้าง ต้องการผสมเป็นครีมโดยใช้มือคนค่ะ
เพื่อใช้เป็น night Creme สำหรับผิวแห้งมาก และต้องการเน้นใช้สารจากธรรมชาติ แทนสารสังเคราะห์โดยเฉพาะ mineral oil ค่ะ

Ingredients

Seaweed (Algae) Extract
mineral oil glycerin
isohexadecane
Citrus Aurantifolia (Lime) Extract
Microcrystalline Wax
Lanolin Alcohol
Sesame Seed Oil
Eucalyptus Oil
Magnesium Sulfate
Sesame Seed
Medicago sativa (alfalfa) seed powder
Helianthus Annuus (sunflower) Seedcake
Prunus amygdulus dulcis (sweet almond) seed meal
Sodium Gluconate
Potassium Gluconate
Copper Gluconate
Calcium Gluconate
Magnesium Gluconate
Zinc Gluconate
Paraffin
Tocopheryl succinate
Niacin
Beta-carotene
Decyl oleate
Aluminium distearate
Octyldodecanol
Citric Acid
Cyanocobalamin
Magnesium Stearate
Panthenol
limonene
Geraniol
Linalool
Hydroxycitronellal
Citronellol
Benzyl Salicylate
Citral
Methylchloroisothiazolinone
methylisothiazolinone
Alcohol denat.
Fragrance (Parfum)
patsuma

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนปรับสูตรครีมสำหรับผิวแห้งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 2:49 pm

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกต้องการผสมให้มีความคล้ายคลึงกับสูตรต้นฉบับ สูตรจะต้องใช้ความร้อนในการผสม ไม่ทราบสะดวกไหมคะ

หากไม่สะดวก ทีมงานจำเป็นต้องปรับสูตรเพื่อไม่ต้องใช้ความร้อน โดยลักษณะเนื้อก็จะแตกต่างไปคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกต้องการให้แนะนำแบบไหนดีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนปรับสูตรครีมสำหรับผิวแห้งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย patsuma » จันทร์ มิ.ย. 18, 2018 1:33 pm

ขอบคุณค่ะ

ถ้าต้องใช้ความร้อนในการผสม ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมบ้างคะ และไม่มีผลให้สารธรรมชาติบางตัวเช่น Wakame Extract ประสิทธิภาพลดลงใช่มั้ยคะ
patsuma

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 20, 2018 11:04 am

สวัสดีคะ

หากไม่มีเตาที่สามารถควบคุมอุณหภูมิได้แม่นยำ จะต้องอุ่นในลักษณะ water-bath ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ water-bath คลิ๊กที่นี่ คะ

ส่วนผสมกลุ่มที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา จะต้องเติมลงในสูตร ในขั้นตอนท้ายๆ ที่ลดความร้อนลงแล้วคะ จึงเติมและปั่นให้เข้ากับเนื้อสูตรหลัก
staff

โพสต์โดย patsuma » อังคาร ก.ค. 10, 2018 11:12 am

รบกวนขอทั้ง 2 สูตรค่ะ แต่ขอสูตรที่ไม่ผสมความร้อนก่อน
patsuma

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 15, 2018 5:33 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามชื่อผลิตภัณฑ์ และลักษณะเนื้อสูตรของผลิตภัณฑ์ตามที่แจ้งสูตรมาคะ เนื่องจากไม่พบว่า สูตรมีน้ำอยู่ ทีมงานจึงสับสน ว่า องค์ประกอบที่แจ้งมาสมบูรณ์แล้วหรือไม่คะ หากสมบูรณ์แล้ว สูตรดังกล่าวมีน้ำหรือเปล่าคะ เนื้อผลิตภัณฑ์มีลักษณะอย่างไรคะ
staff

โพสต์โดย patsuma » อังคาร ก.ค. 24, 2018 2:28 pm

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
ได้ ingredients ของครีมจากการหาใน net
เนื้อครีมเป็นครีมข้นๆ ต้อง warm ครึมก่อนทาให้เนื้ออ่อนลงแล้วค่อยนำมาทา
patsuma

โพสต์โดย maigonix » อังคาร ก.ค. 31, 2018 3:57 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

เรียนสอบถามชื่อผลิตภัณฑ์ และลักษณะเนื้อสูตรของผลิตภัณฑ์ตามที่แจ้งสูตรมาคะ เนื่องจากไม่พบว่า สูตรมีน้ำอยู่ ทีมงานจึงสับสน ว่า องค์ประกอบที่แจ้งมาสมบูรณ์แล้วหรือไม่คะ หากสมบูรณ์แล้ว สูตรดังกล่าวมีน้ำหรือเปล่าคะ เนื้อผลิตภัณฑ์มีลักษณะอย่างไรคะ

สูตรนี้เป็นสูตร Creme de la mer เค้าใช้น้ำหมักสาหร่าย Seaweed (Algae) Extract เป็นเบสซึ่งคิดว่าจะแกะทำได้ยากเพราะส่วนผสมเค้าเป็นความลับ ไม่รู้ว่าใช้สาหร่ายพันธุ์ไหน หมักอย่างไร ได้ผลการหมักออกมาเป็นอะไร
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
maigonix

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง