ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Stabilized vitamin c

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Stabilized vitamin c

โพสต์โดย pink.punk.ss » ศุกร์ มิ.ย. 01, 2018 4:48 pm

พึ่งได้รับ stabilized vitamin c ค่ะ เลยนำมาวัดค่าPhเพื่อจะใส่ด่างปรับให้สูงกว่า3.5 เพื่อขอเลขจดแจ้งค่ะ แต่เมื่อใช้กระดาษวัดค่าPh ทำไมPhอยู่ที่ประมาณ4.5 เป็นแบบนี้ทุกLotเลยหรือเปล่าคะ หรือแต่ละLot.phไม่เท่ากัน จริงๆตอนอ่านรายละเอียดเห็นบอกว่าPhจะอยู่ที่2-3 ต้องเติมด่างเพื่อขอเลขจดแจ้ง แต่ตอนนี้วัดได้4.5 รบกวนตอบหน่อยค่ะว่าผิดพลาดตรงไหน หรือต้องใช้อะไรวัดค่าphจึงจะได้ตังเลขที่ชัวๆ
pink.punk.ss

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Stabilized vitamin c

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 06, 2018 9:26 pm

สวัสดีคะ

การวัดค่า pH ของ stabilized vitamin c สามารถทำได้ยาก เนื่องจากไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบคะ

วิธีที่ถูกต้อง ในการวัด ท่านสมาชิกจะต้อง นำ stabilized vitamin c มาเจือจางในน้ำ เช่น ที่ 10-20% จากนั้นจึงค่อยทำการวัด จึงจะสามารถได้ค่าที่อ่านได้คะ

pH จะสามารถวัดได้ ในของเหลวที่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ เท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง