ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนผู้รู้ช่วยตรวจสอบBHA GEL หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนผู้รู้ช่วยตรวจสอบBHA GEL หน่อยครับ

โพสต์โดย jaojomplon1990 » พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2018 2:41 am

ส่วนประกอบดังนี้
Salicylic Acid (ชนิดธรรมดา) 2%
Isopentyldiol 40%
Mandelic Acid 10%
Calcium Pantothenate 3%
Epigallocatechin Gallate 2%
Jojoba Ester 5%

Oil
Natural Bisabolol 2%
Phyto Glycyrrhetinic Acid 3%

DehydroXanthan Gum 1%
Mild Preserved Eco 1%
Disodium EDTA 0.2%

คำถามคือ
1.การละลายBHA ใน isopentydiol ตามสูตรด้านบนนี้มีความเป็นไปได้หรือไม่ หรือทีมงานมีข้อแนะนำ ใช้สารตัวอื่นเป็นตัวทำละลาย
2.ผมสามารถผสม mandalic acid 10% ลงในสูตรได้หรือไม่ ถ้าหากได้ผมควรผสมในขั้นตอนใด
3.ที่ph 4 ส่วนประกอบทุกรายการจะมีปัญหาด้านความเสถียรหรือไม่
4.หากผมใช้ DI Water แทนน้ำเปล่าปกติ ผมจะยกเลิกการใช้Disodium EDTA ได้หรือไม่
5.รบกวนทีมงานช่วยแนะนำเรื่องความเหมาะสมของสูตรหน่อยครับ
jaojomplon1990

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนผู้รู้ช่วยตรวจสอบBHA GEL หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 02, 2018 8:13 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้คะ

1. เนื่องจากส่วนผสมบางรายการ เช่น Mandelic Acid, Calcium Pantothenate จะต้องละลายในน้ำ หากไม่มีน้ำในสูตร ส่วนผสมดังกล่าวจะไม่สามารถละลายตัวได้ และกลายเป็นผง หรือตะกอน อยู่ในเนื้อสูตร

2. ส่วนของน้ำมัน จะไม่สามารถเข้ากับส่วนของน้ำ ได้ เนื่องจากไม่มีการประสาน หรือแม้ว่าหากต้องการประสาน ก็ไม่สามารถประสานได้ เนื่องจาก มีการใช้ Isopentyldiol ในปริมาณสูง ไม่ว่า cream maker ใดๆ ก็จะไม่สามารถประสานได้คะ

สำหรับเรื่องการละลาย Salicylic Acid ใน Isopentyldiol ทีมงานคิดว่า ไม่สามารถละลายจนเกิดความเสถียรได้ กล่าวคือ ในระยะสั้นๆ หากใช้ความร้อนช่วยน่าจะสามารถละลายได้ แต่ในระยะยาว น่าจะเกิดการตกตะกอนได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง