วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนวิเคราะห์ครีมกันแดดเนื้อเจลครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนวิเคราะห์ครีมกันแดดเนื้อเจลครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พุธ พ.ค. 30, 2018 5:31 pm

สวัสดีครับ

รบกวนทางทีมงาน ช่วยวิเคราะห์สูตร Biore UV Aqua Rich Watery Gel SPF50+/PA++++

อยากทำกันแดด เจลเนื้อบางเบา(ไม่จำเป็นต้องใส) เกลี่ยง่าย ใช้ในชีวิตประจำวันครับ แต่ไม่ชอบแอลกอฮอลล์

ในสูตรครับ สามารถเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแทนได้ไหมครับ รบกวนทางทีมงานช่วยปรับสูตรในเบื้องต้นครับ

** จุดประสงค์ คือ อยากได้กันแดดเนื้อเจล ทาง่าย เกลี่ยง่าย คุมมันระหว่างวัน อาจจะไม่จำเป็นต้อง
เหมือนในสูตรที่แนบมาก็ได้ครับ ช่วยแนะนำได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
ingredients
bio.png (45.19 KiB) เปิดดู 3245 ครั้ง
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์ครีมกันแดดเนื้อเจลครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2018 7:42 am

สวัสดีคะ

ทีมงานคัดลอกองค์ประกอบมาให้ดังนี้คะ

Water
Alcohol ตัวนี้ ทางสูตรต้นฉบับ ใส่เยอะมาก
ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE
Lauryl Methacrylate/Sodium Methacrylate Crosspolymer ใช้ SelectSorb คะ
C12-15 alkyl benzoate
Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine (BEMT)
Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate (DHHB)
Dimethicone
Ethylhexyl Triazone
Silica Dimethyl Silylate
Dipropylene glycol
Xylitol ใช้ moisturizer กลุ่มที่มาจากน้ำตาล ตัวอื่นๆ แทนได้คะ เช่น Mannitol
Dextrin palmitate (emulsifier - ใช้ตัวอื่นแทนได้คะ)
Acrylates/C10-30 alkyl acrylate crosspolymer ใช้ cream maker ใดๆ ที่ให้ความข้นได้ดี แทนได้คะ
Dimethicone/Vinyl Dimethicone Crosspolymer ใช้ Silicone Gel คะ
PolySilicone-9
Glyceryl stearate
Aminomethyl propanol (ใช้ปรับค่า pH ให้สูงขึ้น)
VINYL Dimethicone/METHICONE SILSESQUIOXANE CROSSPOLYMER ใช้ Silicone Gel คะ
Agar
Fragrance
Isoceteth-20 เป็น emulsifier หากเลือกใช้ cream maker ใดๆ ในสูตร ก็จะเสถียรพอแล้วคะ
C30-45 alkyl methicone ใช้ Caprylyl Methicone แทนคะ
Polyvinyl Alcohol ใช้ Gel Maker ใดๆ แทนได้คะ (ใช้เพียงเล็กน้อยเท่าันั้น)

รายการหลังจากนี้ ถือเป็นองค์ประกอบรอง ที่อัตราการใช้ต่ำมากคะ (สารกันเสีย, ปรับค่า pH, น้ำหอม, สารสกัดที่ใช้เพื่อเพียงแค่เคลมว่ามีการใช้ หรือเพื่อการโฆษณา):

C30-45 Olefin
Disodium EDTA
BHT
Sodium Hydroxide
Butylene Glycol
Propylene Glycol
Citrus Grandis Fruit Extract
Royal Jelly Extract
Sodium Hyaluronate
Citrus Aurantium Dulcis Fruit Extract
Citrus Medica Limonum Fruit Extract
Phenoxyethanol
Methylparaben, Butylparaben, Ethylparaben, Propylparaben
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนวิเคราะห์ครีมกันแดดเนื้อเจลครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2018 10:16 pm

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบพอจะสามารถขึ้นสูตรได้แล้วครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์