ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทาเจล vit.B3+NAG แล้วเป็นขุยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทาเจล vit.B3+NAG แล้วเป็นขุยค่ะ

โพสต์โดย karimah.m » พุธ พ.ค. 30, 2018 3:13 pm

คือได้ผสมเจลทาหน้า สูตรที่มี vit.B3 ,NAG,Xanthan Gum,สารกันเสีย,น้ำกลั่น ปรากฏว่าเอามาทาแล้วมันเป็นขุยขาวๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
karimah.m

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทาเจล vit.B3+NAG แล้วเป็นขุยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 01, 2018 2:51 pm

สวัสดีคะ

ขุยเกิดขึ้นทันที ที่ทาลงบนผิว ถูกต้องไหมคะ

หากถูกต้อง เรียนสอบถาม ก่อนหน้าที่จะทาสูตรนี้ มีการทาอะไรไว้บนผิวบ้างคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ทาเจล vit.B3+NAG แล้วเป็นขุยค่ะ

โพสต์โดย karimah.m » ศุกร์ มิ.ย. 08, 2018 9:30 am

เช็คโทเนอร์ กับ วิช ฮาเซล ค่ะ
karimah.m

โพสต์โดย karimah.m » ศุกร์ มิ.ย. 08, 2018 9:50 am

ขุยเกิดขึ้นทันทีค่ะ เลยลองทาอีก 4 ครั้ง ปรากฏว่าเป็นสิวเล็กๆ บางส่วน ไม่ได้ขึ้นทั้งหน้านะคะ อย่าถามว่าเป็นอาการแพ้หรือค่ะ
karimah.m

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 13, 2018 7:50 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะขุยที่เกิดขึ้น น่าจะเกิดจากการไม่เข้าใจ ของส่วนผสม บางส่วน ในสูตรที่ท่านก่อน และทาหลัง คะ

สิวเล็กๆที่เกิดขึ้น ทีมงานไม่สามารถตอบได้คะ เกิดได้ทั้งจากการแพ้ หรือเกิดขึ้นจากปัจจัยอื่นๆ วิธีทดสอบง่ายๆ คือหยุดใช้ และดูว่ายังมีสิวเล็กๆเกิดขึ้นอยู่อีกหรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง