ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสูตร โลชั่นสูตรน้ำ ให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตร โลชั่นสูตรน้ำ ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย gana41193 » พุธ พ.ค. 23, 2018 8:03 am

ต้องการทำโลชั่นสูตรน้ำ ที่ช่วยเพิ่มความชุ่มชื่นเป็นหลัก สูตรนี้สามารถผสมใช้ได้มั้ยครับ หรือมีสารตัวไหน ต้องปรับลด เพิ่ม หรือไม่เข้ากัน สภาพผิวเป็นผิวธรรมดา-มันเล็กน้อย รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ

ส่วนผสม
1.Sodium PCA 50% 4%
2.Sodium Lactate Plus 4%
3.Hydro-Urea® Liquid 3%
4.Hydro Protein 1%
5.Creatine 100 1%
6.Snail Secretion 5%
7.PolyGlutamic Acid (Low Molecule Weight) 0.45%
8.Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5%
9.MOIST72? 1%
10.Natural PHA (Gluconolactone) 0.6%
11.Ectoine (Ectoin) 1%
12.Double Hyaluron Liquid 3%
13.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
14.Rose Petal Water ส่วนที่เหลือ

และขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้นะครับ
1. เนื่องจากสารที่ผมเลือก เป็นสารที่ละลายน้ำทั้งหมด แต่ผมไม่แน่ใจว่าสารบางตัว ต้องมีจัดลำดับการใส่ ก่อน-หลัง หรือไม่ครับ
2. ถ้าผมไม่อยากใช้ Urea (Hydro-Urea® Liquid) ผมสามารถใช้สารใดทดแทน Urea ได้บ้างครับ เพื่อประสิทธิภาพของสารที่สมบูรณ์ ตามข้อความนี้ ("แนะนำให้ใช้ร่วมกับ Sodium PCA และ Sodium Lactate เพื่อประสิทธิภาพในการให้ความชุ่มชื้นสูงสุด เนื่องจากสารทั้ง 3 ชนิด ถือเป็นส่วนสำคัญใน Natural Moisturizing Factor (NMF) ซึ่งเกิดขึ้นตามธรรมชาติภายใต้ผิวที่สมบูรณ์")

รบกวนด้วยนะครับ
gana41193

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตร โลชั่นสูตรน้ำ ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 26, 2018 9:43 pm

สวัสดีคะ

สำหรับผิวธรรมดา-ผิวมันเล็กน้อย หากสูตรนี้พัฒนาขึ้นเพื่อใช้ระหว่างวัน กรุณาตัดรายการดังนี้ออกจากสูตร เนื่องจากจะทำให้เกิดความเหนอะหนะคะ

Hydro Protein
Soy Extract (Isoflavones / Genistein)

และกรุณาลดสัดส่วนของรายการดังนี้ ลงอย่างน้อยครึ่งนึง คะ

1.Sodium PCA 50% 4%
2.Sodium Lactate Plus 4%
6.Snail Secretion 5%

ส่วนที่เหลือเหมาะสมแล้วคะ

ส่วนผสมทุกรายการสามารถละลายในน้ำได้โดยตรง ให้ค่อยๆเติมแต่ละรายการลงในน้ำ คนหรือปั่นเบาๆให้ละลายเข้ากัน ได้เลยคะ

2. ถ้าผมไม่อยากใช้ Urea (Hydro-Urea® Liquid) ผมสามารถใช้สารใดทดแทน Urea ได้บ้างครับ เพื่อประสิทธิภาพของสารที่สมบูรณ์ ตามข้อความนี้ ("แนะนำให้ใช้ร่วมกับ Sodium PCA และ Sodium Lactate เพื่อประสิทธิภาพในการให้ความชุ่มชื้นสูงสุด เนื่องจากสารทั้ง 3 ชนิด ถือเป็นส่วนสำคัญใน Natural Moisturizing Factor (NMF) ซึ่งเกิดขึ้นตามธรรมชาติภายใต้ผิวที่สมบูรณ์")

ถ้าหากไม่สบายใจที่จะใช้ส่วนผสมกลุ่ม Urea ให้ตัดออกได้เลยคะ Sodium PCA, Sodium Lactate เอง ก็สามารถทำงานได้ด้วยตัวเองและมีประสิทธิภาพแล้วคะ โดยเฉพาะเมื่อผิวท่านสมาชิกเองไม่ได้ขาดน้ำหรือความชุ่มชื้น ก็ไม่มีปัญหาเลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง