วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนดูส่วนประกอบของสบู่อาบน้ำตัวนี้ให้ด้วยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนดูส่วนประกอบของสบู่อาบน้ำตัวนี้ให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ponkertes » อังคาร พ.ค. 22, 2018 2:55 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ
ส่วนประกอบมีดังนี้ค่ะ
Ingredients:Aqua,Sodium Cocoampnoacetate,Sodium Myreth Sulfate,Lauryl Glucoside,Sodium Chloride,Citric Acid,PEG-40 Hydrogenated Castor Oil,Coco-Glucoside,sodium benzoate,Glycol Distearate,glycerin,Sodium Salicylate,Polyquaternium-10,PEG-200 Hydrogeneted Glyceryl Palmate,Diammonium Citrate,Sodium Acetate,

ใช้สบู่อาบน้ำตัวนี้แล้ว ผลพลอยได้ที่ชอบมากคือ ทำให้ขนที่จุดซ่อนเร้นอ่อนนุ่มขึ้นค่ะ เลยอยากทราบว่า
1 ในส่วนประกอบทั้งหมดนี้ มีตัวไหนที่ทำให้ขนนุ่มขึ้นค่ะ หรือว่าสุขภาพผิวดีแล้วทำให้ขนนุ่มขึ้น
2 ถ้าอยากได้ครีมอาบน้ำประมาณนี้ รบกวนทีมงานแนะนำสารที่ต้องใช้ทดแทนด้วยค่ะในกรณีที่สารบางตัวเป็นลิขสิทธิ์ของเขาหรือ ใช้สารที่ทางร้านมีเพื่อทดแทนกัน
3 โครงสร้างของเส้นผมกับขนที่จุดซ่อนเร้นต่างกันมากไหมค่ะ สามารถใช้สารที่บำรุงเส้นผมไปบำรุงขนด้วยได้หรือไม่
4 ขอรบกวนทีมงาน แนะนำขั้นตอนและส่วนผสมแชมพูบำรุงขนจุดซ่อนเร้นให้นุ่มนวลไม่แข็งกระด้างด้วยค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ :D
ponkertes

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูส่วนประกอบของสบู่อาบน้ำตัวนี้ให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 28, 2018 11:11 pm

สวัสดีคะ

ขนบริเวณดังกล่าว เหมือนเส้นผมคะ การพบว่ากระด้างหรือแห้ง มี 2 แนวทาง

1. เลือกใช้ สารชะล้าง ที่อ่อนโยน ไม่รุนแรง

และ/หรือ

2. ใช้ ส่วนผสม hair conditioning ช่วยเคลือบบางๆให้นุ่มลื่น คะ

สำหรับสูตรที่สอบถาม อาจจะลองง่ายๆ ดังนี้คะ

Cond-Foam™ 10%
Lauryl Glucoside 5%
Coco Glucoside 3%
EasyThick 1-3% (ใช้ตามระดับความข้นของเนื้อแชมพูที่ต้องการ)
Phenoxyethanol SA 0.5% (สารกันเสีย)
น้ำ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

วัดค่า pH และเติมกรดอ่อนๆ เช่น Citric Acid เพื่อปรับค่า pH ให้อยู่ในช่วง 5-6 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูส่วนประกอบของสบู่อาบน้ำตัวนี้ให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ponkertes » อังคาร พ.ค. 29, 2018 10:13 am

ขอบคุณมากๆค่ะ :D
ponkertes

โพสต์โดย ponkertes » พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2018 10:44 am

สวัสดีทีมงานค่ะ
มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ
1 ในหมวด hair conditioning ซิลิโคนต่างๆช่วยบำรุงผมด้วยหรือไม่ค่ะ หรือว่าเคลือบเส้นผมให้นุ่มลื่นไม่พันกันอย่างเดียว
2 Poly conditioner Pro (400m Pa.s) ช่วยเรื่องบำรุงผมด้วยรึป่าวค่ะ หรือเคลือบให้นุ่มลื่นอย่างเดียว และถ้าต้องการเพิ่มในสูตรที่ทีมงานแนะนำ สามารถใส่ลงไปได้ 0.5-2.0% ได้เลยใช่ไหมค่ะ และเหมาะสมหรือไม่
3 Panthenol (Vitamin B5) Extraclite อันนี้เข้าใจว่าช่วยในการบำรุงเส้นผมด้วยใช่ไหมค่ะ ถ้าจะเพิ่ม 0.5-1% ได้ใช่ไหมค่ะ ***ขอรบกวนทีมงานแนะนำ ตัวสารที่ช่วยในการบำรุงผมที่เข้ากับสูตรให้ด้วยค่ะ
ขอขอบคุณทีมงานค่ะ
ponkertes

โพสต์โดย ponkertes » พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2018 1:20 pm

มีคำถามเพิ่มค่ะ
4 ถ้าใส่สารกันเสียอย่างเช่น Phenoxyethanol SA และสารตัวนี้หมดอายุใน 10/2019 อยากทราบว่าเครื่องสำอางค์ที่มีส่วนผสมของสารตัวนี้อยู่ก็จะหมดอายุในวันเดียวกันคือ 10/2019 ใช่ไหมค่ะ
5 ตามสูตรที่ทีมงานได้ให้ไว้ ขอเรียงลำดับขั้นตอนการผสมคือ ผสมส่วนประกอบ 1-4 เข้าด้วยกันแล้วจึงวัดค่า pH แล้วเติมกรดอ่อนๆคือ Citric Acid และเมื่อปรับค่า ph ให้อยู่ระหว่าง 5-6 แล้ว อันดับสุดท้ายคือเติม Phenoxyethanol ใช่ไหมค่ะ
***ถ้าทีมงานได้แนะนำสารประกอบตัวอื่นเพิ่มช่วยแนะนำด้วยค่ะว่า ต้องผสมรวมกับ 1-4 เลยหรือไม่ อย่างไรค่ะ
ขอขอบคุณทีมงานอีกครั้งค่ะ :D
ponkertes

โพสต์โดย ponkertes » เสาร์ มิ.ย. 02, 2018 11:30 am

จุดประสงค์หลักของแชมพูสูตรนี้เพื่อทำความสะอาดจุดซ่อนเร้น และบำรุงขนบริเวณดังกล่าวค่ะ
ponkertes

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 9:53 am

สวัสดีคะ

ในหมวด hair conditioning ซิลิโคนต่างๆช่วยบำรุงผมด้วยหรือไม่ค่ะ หรือว่าเคลือบเส้นผมให้นุ่มลื่นไม่พันกันอย่างเดียว

เคลือบเส้นผม ให้นุ่ม และไม่พันกัน เท่านั้นคะ

Poly conditioner Pro (400m Pa.s) ช่วยเรื่องบำรุงผมด้วยรึป่าวค่ะ หรือเคลือบให้นุ่มลื่นอย่างเดียว และถ้าต้องการเพิ่มในสูตรที่ทีมงานแนะนำ สามารถใส่ลงไปได้ 0.5-2.0% ได้เลยใช่ไหมค่ะ และเหมาะสมหรือไม่

เคลือบเส้นผม ให้นุ่ม และไม่พันกัน เท่านั้นคะ
ทดลองใช้ที่ 0.5% ก่อนคะ ระดับ 1-2% ถือว่าสูง และจะเหมาะกับผมที่แห้งเสียคะ หากผมธรรมดา ใช้ในระดับต่ำ ก็เพียงพอแล้วคะ

Panthenol (Vitamin B5) Extraclite อันนี้เข้าใจว่าช่วยในการบำรุงเส้นผมด้วยใช่ไหมค่ะ ถ้าจะเพิ่ม 0.5-1% ได้ใช่ไหมค่ะ ***ขอรบกวนทีมงานแนะนำ ตัวสารที่ช่วยในการบำรุงผมที่เข้ากับสูตรให้ด้วยค่ะ

ช่วยบำรุงผมคะ แต่ไม่ได้ทำให้ผมนุ่มลื่น (ซึ่งกลับกันกับ ซิลิโคน หรือ Poly-Conditioner) คะ
ใช้ 0.5-1.0% ได้คะ แต่สำหรับผมธรรมดา 0.5% เพียงพอแล้วคะ การใช้ในระดับสูงมีโอกาสทำให้เหนอะหนะคะ

ถ้าใส่สารกันเสียอย่างเช่น Phenoxyethanol SA และสารตัวนี้หมดอายุใน 10/2019 อยากทราบว่าเครื่องสำอางค์ที่มีส่วนผสมของสารตัวนี้อยู่ก็จะหมดอายุในวันเดียวกันคือ 10/2019 ใช่ไหมค่ะ

ไม่ใช่คะ วันหมดอายุดังกล่าว เป็นวันสิ้นสุดการรับประกันของทางผู้ผลิตคะ โดยปกติ อายุจริงของสาร จะยาวนานกว่านั้น 1-2ปีคะ สำหรับการผลิตผลิตภัณฑ์สำเร็จ โดยปกติจะกำหนดที่ 2ปี นับจากวันผลิต ทั้งนี้ ภายใต้เงื่อนไข ว่าสูตรมีการใช้สารกันเสียในระดับที่เพียงพอ และสูตรมีความเสถียร (เช่นไม่แยกชั้น)

5 ตามสูตรที่ทีมงานได้ให้ไว้ ขอเรียงลำดับขั้นตอนการผสมคือ ผสมส่วนประกอบ 1-4 เข้าด้วยกันแล้วจึงวัดค่า pH แล้วเติมกรดอ่อนๆคือ Citric Acid และเมื่อปรับค่า ph ให้อยู่ระหว่าง 5-6 แล้ว อันดับสุดท้ายคือเติม Phenoxyethanol ใช่ไหมค่ะ

ให้เติมส่วนผสมต่างๆลงในน้ำ คนเบาๆให้ละลายเข้ากัน จากนั้นเติมกรด เพื่อปรับค่า pH คะ สำหรับสารกันเสีย จะเติมในขั้นตอนแรกเลย หรือขั้นตอนสุดท้าย ก็ได้คะ

จุดประสงค์หลักของแชมพูสูตรนี้เพื่อทำความสะอาดจุดซ่อนเร้น และบำรุงขนบริเวณดังกล่าวค่ะ

จุดซ่อนเร้น จะมีค่า pH ต่ำกว่าผิวหน่อยนึงคะ หากสูตรนี้เน้นใช้ทำความสะอาดจุดซ่อนเร้น ให้ปรับค่า pH ให้ได้ 4.5 ไม่ใช่ 5-6 คะ และไม่ควรต่ำกว่า 4 คะ (เหมาะสมที่สุดคือ 4.2-4.5 คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์