ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย zweeth2o » อังคาร พ.ค. 22, 2018 12:27 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนตรวจสอบสูตรครีมก่อนสั่งซื้อค่ะ
ตั้งใจอยากได้ครีมทามือ ที่ให้ความชุ่มชื้นมาก และกันน้ำค่ะ ชุ่มชื้นแบบเหมือนเป็นตัวฟื้นฟูมือที่แห้งกร้านมากๆที่ได้ผลเร็วๆค่ะ

Natto Gum 5%
Natural Urea 5%
water lock 2%
Polyester Film 5%

Ceramide 2%
Macadamia Nut Oil 2%
shea butter 10%
Light Cream Maker 1 %

อยากทราบเพิ่มเติมว่า
1. การใส่ Urea แล้วจำเป็นต้องเพิ่ม Sodium PCA กับ Sodium Lactate มั๊ยคะ
2. ระหว่าง Cocoa Butter กับ shea butter อันไหนเหนอะหนะ น้อยกว่ากันคะ

หรือถ้าทางทีมงานมีสารประกอบอื่นๆแนะนำมั๊ยคะ สำหรับครีมคุณสมบัติที่บอกมา

ขอบคุณมากค่า
zweeth2o

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 11:16 am

สวัสดีคะ

Polyester Film จะสร้างฟิล์ม ซึ่งลักษณะฟิล์มที่ได้จะมีเนื้อแข็ง ซึ่งจะไม่เหมาะกับการใช้ทา บริเวณที่ต้องการความยืดหยุ่นเช่นมือ การใช้ Polyester Film สร้างฟิล์ม จะเหมาะกับบริเวณพื้นที่ที่ไม่มีการยืดหยุ่นนัก ตัวอย่างเช่น Mascara คะ

ทีมงานเรียนถามท่านสมาชิก สามารถยอมรับความเหนอะหนะ ของครีมทามือ นี้ได้มากน้อยแค่ไหนคะ ลักษณะการใช้ คือ ใช้ ในช่วงที่ยังต้องใช้มือ (ระหว่างวัน) หรือว่าใช้เวลากลางคืน ทาแล้วนอนเลย (ซึ่งมือจะไม่ต้องสัมผัสกับอะไร ในกรณีนี้ สามารถยอมรับความเหนอะหนะได้สูง)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:36 pm

เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
zweeth2o

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:37 pm

zweeth2o เขียน:เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ตั้งใจไว้ทาก่อนนอนอยู่แล้วค่ะ
zweeth2o

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:39 pm

เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ตั้งใจไว้ทาก่อนนอนอยู่แล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
(ขอโทษด้วยค่ะ ข้างบนกดไปกดมาแล้วงงเองค่ะ :lol: )
zweeth2o

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 28, 2018 10:22 pm

สวัสดีคะ

กรุณาปรับแต่งสูตรเล็กน้อย ดังนี้คะ

Natto Gum 5%
Natural Urea 5%
water lock 2%
Polyester Film ตัดออกคะ เนื่องจากไม่มีความจำเป็นคะ]
Vitmain B5 3% แนะนำเพิ่มเติมรายการนี้ เพื่อช่วยเป็น active moisturizer ให้กับผิวคะ

Ceramide 2%
Macadamia Nut Oil 2%
shea butter 10%
Light Cream Maker 1 % เปลี่ยนเป็น Satin Cream Maker 1.5% คะ เนื่องจากมีความสามารถในการประสารสูตรได้ดีกว่า ป้องกันไม่ให้เกิดการแยกชั้นคะ

หากท่านสมาชิกรู้สึกผิวแห้งมาก อาจจะพิจารณาปรับ shea butter เพิ่มเป็น 15% ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย zweeth2o » อังคาร พ.ค. 29, 2018 9:02 am

zweeth2o

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง