ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มีปัญหากับการสร้างเนื้อเจลค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

มีปัญหากับการสร้างเนื้อเจลค่ะ

โพสต์โดย dew-everything » ศุกร์ พ.ค. 18, 2018 5:39 pm

สูตรผลัดเซลล์ผิวด้วย Mandelic Acid
สร้างเนื้อเจลแล้วเป็นเนื้อเจลนะคะ แต่เวลาทาบนผิว มันมีเนื้อเจลก้อนเล็กๆเต็มไปหมด

ส่วนผสม และ ขั้นตอนการทำนะคะ
ขนาด 50 กรัม
Water
Mandelic Acid 3% (1.5g.)
Sodium Bicarbonate
Pro Polymer 2% (ครั้งแรกใช้ 1% แต่ไม่สามารถสร้างเนื้อเจลได้ค่ะ) (1g.)
Mild Preserved Eco 1% (0.50g.)

1.Water, Mandelic Acid
วัดค่า pH ได้ค่าPH 1

2.เติม Sodium Bicarbonate
ปรับจนกว่าจะได้ ค่าPH 5

3.เติมสารสร้างเนื้อเจล Pro Polymer
**ในขั้นตอนนี้ที่มีปัญหาค่ะ ปั่นนานมาก เป็นเนื้อเจลข้นหนืดแล้ว แต่เนื้อเจลที่ทดสอบ ก็ยังเป็นก้อนเจลเม็ดเล็กๆเวลาทาบนผิวค่ะ ควรแก้ไขยังไงดีคะ**

ขอบคุณค่ะ
dew-everything

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: มีปัญหากับการสร้างเนื้อเจลค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2018 9:51 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำแก้ไข 2 ทางคะ

1. เปลี่ยนขั้นตอนการสร้างเนื้อเจล จากเดิมที่สร้างเนื้อเจลในขั้นตอนสุดท้าย ให้ย้ายมาสร้างเนื้อเจลในขั้นตอนแรกก่อนคะ แล้วจึงค่อยผสมขั้นตอนอื่นๆ [ให้แบ่ง น้ำ 70% ไปทำการสร้างเนื้อเจล และอีก 30% ไปผสม Mandelic Acid, Sodium Bicarbonate จากนั้นจึงนำน้ำส่วนหลัง มาเติมลงในเนื้อเจล คะ]

หรือ

2. เปลี่ยนจาก Pro Polymer เป็น AnyGel ซึ่งจะสามารถทน electrolyte จาก Sodium Bicarbonate ได้ดีกว่า คะ [เช่นกัน การสร้างเนื้อเจล หากทำในขั้นตอนแรก จะทำได้ง่ายกว่า ทำในขั้นตอนท้ายคะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง