ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยปรับสูตรกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยปรับสูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย isandee » อังคาร พ.ค. 15, 2018 6:14 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉันได้สั่งสินค้าไปเพื่อลองทำ กันแดด DIY ดังนี้ค่ะ
ส่วนที่1
1 Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
2 Zinc Oxide 35nm Liquid - 10 กรัม 8%
3 Polyethylene Wax 3%
4 Water-in-Oil EZ™3%
อุ่นทั้งหมดเข้าด้วยกัน ด้วยความร้อน70 องศา

ส่วนที่ 2
น้ำที่เหลือ
Phenoxyethanol EGH 1%
Satin Cream Maker 0.5%
อุ่นส่วนน้ำ 70 องศา แล้วค่อยๆเติมลงในส่วนน้ำมัน
ผลปรากฎว่า เนื่อผลิตภัณฑ์จับตัวเป็นก้อนแข็งมาก เหนียวหนือเกลี่ยไม่ได้ ดิฉันจึงแก้ไขด้วยการ เติม LipidSoft™ Lite 50กรัม คราวนี้ผลิตภัณฑ์นุ่มลง และสามารถเกลี่ยได้ จึงเติม ผงไมก้าที่ผสมสีแล้วลงไป 30% ผลที่ได้คือกันแดดที่ไม่ว่อก ไม่มันเยิ้ม ติดทนนานทั้งวัน แต่มีข้อสงสัยเรียนสอบถามดังนี้ค่ะ
1 ดิฉันทำผิดในขั้นตอนไหนคะ เนื้อผลืตภัณฑ์ถึงมีลักษณะหนืด
2 การที่ดิฉันใส่ LipidSoft™ Lite 50กรัม ลงไปมีผลกระทบใดกับสูตรบ้างคะ
3 หากดิฉันต้องการปรับสูตรให้สามารถล้างออกได้ง่าย ไม่กันน้ำ แต่ไม่มันเยิ้ม และสามารถปกปิดผิวได้ แต่ให้ความบางเบา ดิฉันสามารถเติม BB Micro Silk ลงไป และใช้ Soft wax แทนPolyethylene Wax 3% ได้หรือไม่ หรือต้องใช้ส่วนผสมอะไรบ้างคะ รบกวนทีมงานช่วยวิเคราะห์สูตร และให้คำแนะนำขั้นตอนที่ถูกต้องค่ะ
ขอบคุณค่ะ ^^ :)
isandee

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยปรับสูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย isandee » ศุกร์ พ.ค. 18, 2018 5:20 pm

สวัสดีค่ะ ระหว่างรอคำตอบลองปรับสูตรมาดังนี้ค่ะรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ความต้องการคือ
1 กันแดดเนื้อ bb ที่มีค่า spf 45 + สามารถกันแดดได้ครอบคลุมทั้งคลื่นสั้นและยาว
2 บางเบาแต่ปกปิด ช่วยให้ผิวดูเนียนเรียบ ดูฉ่ำวาว
3 ทาซ้ำได้เรื่อยๆ ทุก 3 ชั่วโมง
4 ล้างออกง่าย ไม่กันน้ำค่ะ ขอบคุณค่ะ
:D
ส่วนน้ำมัน อุ่นให้ร้อน 70 องศา และปั่นให้เข้ากัน
SPF Protect Ultra II 5% [สารกันแดด]
BB Micro Silk™6% (ปกปิดริ้วรอย)
Silk Mica Powder 10% [แป้งรองพื้น ช่วยปกปิด]
Synthetic Fluorphlogopite (Methicone Coated) 5%(ช่วยให้หน้าดูฉ่ำวาว)
Cyclomethicone 7% [emollient ช่วยกระจายผงกันแดด และผงแป้งรองพื้น]
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse™ 3% [กันแดด, ปรับเนื้อสูตรให้ขาว, เพิ่มการปกปิด]
Water-in-Oil EZ 3% [ประสาน น้ำมัน/ซิลิโคน/น้ำ]
Oil-Fix 1% [ช่วยให้สูตรคงตัว]
LipidSoft™ CC (เพิ่มความนุ่มลื่น เกลี่ยง่าย 25%)
Mild Preserved Eco 1%
ส่วนน้ำ
Water ส่วนที่เหลือ

จากนั้นเติม Beige Iron Oxides EasyMix™ 0.5% และPearl Red Mica ขาวมุก เหลือบแดง (ขนาด A) 1% เพื่อปรับสีและให้หน้าดูฉ่ำวาว
ขอบคุณค่ะ
isandee

Re: รบกวนช่วยปรับสูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2018 9:48 pm

สวัสดีคะ

ดิฉันจึงแก้ไขด้วยการ เติม LipidSoft™ Lite 50กรัม

50 กรัม หมายถึง กี่ % ของสูตรคะ

หรือแจ้งเป็น ปริมาณ ของสูตร ที่ทำการผสม ก็ได้คะ เนื่องจาก สูตรมีแจ้งไว้เป็น % แล้ว

สำหรับสูตรใหม่ สาเหตุที่ท่านสมาชิกต้องการเปลี่ยนจากการใช้ Titanium Dioxide และ Zinc Oxide เป็น SPF Protect Ultra เนื้องจากเหตุผลใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย isandee » อังคาร พ.ค. 22, 2018 7:13 am

สวัสดีค่ะ
1เติมลงไปเพิ่มประมาณ25%ค่ะ (ทำกันแดดที่200กรัม)
2้หตุที่เปลี่ยนสารเพราะคิดว่าSPF Protect Ultra™ II น่าจะผสมง่ายกว่า แต่จริงๆอยากใช้ไททาเนียมไดออกไซด์ค่ะ เพราะเป็นกันแดดสูตรฟิสิคคัลที่เราไม่แพง รบกวนทีมงานช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ^^
isandee

โพสต์โดย isandee » อังคาร พ.ค. 22, 2018 7:16 am

isandee เขียน:สวัสดีค่ะ
1เติมลงไปเพิ่มประมาณ25%ค่ะ (ทำกันแดดที่200กรัม)
2้หตุที่เปลี่ยนสารเพราะคิดว่าSPF Protect Ultra™ II น่าจะผสมง่ายกว่า เนื่องจากคราวที่แล้วก่อนเติมสารเพิ่มความนุ่มลื่นมีความหนืดค่อนข้างมากแต่จริงๆอยากใช้ไททาเนียมไดออกไซด์ร่วมกับซิค์ออกไซด์ค่ค่ะ เพราะเป็นกันแดดสูตรฟิสิคคัลที่ราคาไม่แพง รบกวนทีมงานช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ^^
isandee

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 11:09 am

สวัสดีคะ

หากดิฉันต้องการปรับสูตรให้สามารถล้างออกได้ง่าย ไม่กันน้ำ แต่ไม่มันเยิ้ม และสามารถปกปิดผิวได้ แต่ให้ความบางเบา

เรียนแนะนำปรับแต่งสูตรดังนี้คะ

1 Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
2 Zinc Oxide 35nm Liquid - 10 กรัม 8%
อุ่นทั้งหมดเข้าด้วยกัน ด้วยความร้อน70 องศา

ส่วนที่ 2
น้ำที่เหลือ
Phenoxyethanol SA 1%
Satin Cream Maker 0.5%

หากต้องการให้ช่วยปกปิด หลังจากผสมตามขั้นตอนเดิมเสร็จ ได้เนื้อครีมแล้ว สามารถเติม BB Micro Silk ทดลองที่ 3% ลงไปในเนื้อครีม ปั่นให้เข้ากัน คะ

หากพบว่าสูตรแห้งเกินไป สามารถปรับแต่งส่วนของน้ำมัน โดยเพิ่มเติม Dimethicone (Very Light/5, Low-Odor) ทดลองที่ 5% ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย isandee » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 8:44 pm

ขอบคุณค่ะ :D
isandee

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง