ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรกันแดดค่ะ สเปรย์กันแดดที่มีกลิ่นหอม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรกันแดดค่ะ สเปรย์กันแดดที่มีกลิ่นหอม

โพสต์โดย orjira.p » อังคาร พ.ค. 15, 2018 4:20 pm

รบกวนช่วยดูสูตรกันแดดให้ด้วยนะคะ
อยากทำเป็นสเปรย์กันแดดที่มีกลิ่นหอมของน้ำหอมค่ะ

1. Titanium Dioxide 15nm Liquid 5%
2. Zinc Oxide 35nm Liquid 5%
3. Fragrance Oil 25%
4. Dipropylene glycol 15%
5. Fractionated Coconut Oil 49%

- จากสูตรสามารถทำได้มั๊ยคะ
- จำเป็นต้องใส่กันเสียหรือไม่ ถ้าต้องใส่ ใส่ Phenoxyethanol SA 1% ได้หรือไม่คะ
- สูตรต้องปรับเพิ่มหรือลดอะไรหรือไม่ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากนะคะ
orjira.p

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 19, 2018 9:07 pm

สวัสดีคะ

Zinc Oxide และ Titanium Dioxide ไม่สามารถนำมาใช้ในสูตรสเปรย์ กันแดด ได้คะ สาเหตุเนื่องจาก ลักษณะการทำงานของทั้ง Zinc Oxide และ Titanium Dioxide จะต้องเคลือบผิวได้ทั่วและสม่ำเสมอบนผิว ซึ่งไม่สามารถเกิดขึ้นได้ในผลิตภัณฑ์ลักษณะสเปรย์ คะ

(หากท่านสมาชิกจะสอบถามว่า แล้วสินค้าสเปรย์กันแดด ที่ใช้ Zinc Oxide และ/หรือ Titanium Dioxide ที่อยู่ในท้องตลาด ทำไมมีการจำหน่ายตามปกติ - คำตอบคือ ท่านสมาชิกจะสามารถทราบถึงประสิทธิภาพจริงของผลิตภัณฑ์นั้น ได้ด้วยการนำส่งแลปวัดค่า SPF แต่ทีมงานยืนยันตามข้อมูลที่เรียนไว้ด้านบน ซึ่งจะสามารถดูได้จากผลการทดสอบคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรกันแดดค่ะ สเปรย์กันแดดที่มีกลิ่นหอม

โพสต์โดย orjira.p » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 3:04 pm

ถ้าเปลี่ยนเป็นโลชั่นกันแดด เราสามารถใส่น้ำหอมลงไปในสูตรได้มั๊ยคะ
ถ้าใส่ได้ ต้องใส่ขั้นตอนไหนในสูตรคะ
สูตรมีดังนี้ค่ะ
1.Water 58%
2.Pro Polymer 1%
3.Phenoxyethanol SA 1%
4.Titanium Dioxide 15nm Liquid 5%
5.Zinc Oxide 35nm Liquid 5%
6.Fragrance Oil 15%
7.Dipropylene glycol 15%
8.Fractionated Coconut Oil 15%

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณทีมงานมากค่ะ
orjira.p

Re: สอบถามสูตรกันแดดค่ะ สเปรย์กันแดดที่มีกลิ่นหอม

โพสต์โดย orjira.p » พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2019 8:51 pm

ถ้าเปลี่ยนเป็นโลชั่นกันแดด เราสามารถใส่น้ำหอมลงไปในสูตรได้มั๊ยคะ
ถ้าใส่ได้ ต้องใส่ขั้นตอนไหนในสูตรคะ
สูตรมีดังนี้ค่ะ
1.Water 58%
2.Pro Polymer 1%
3.Phenoxyethanol SA 1%
4.Titanium Dioxide 15nm Liquid 5%
5.Zinc Oxide 35nm Liquid 5%
6.Fragrance Oil 15%
7.Dipropylene glycol 15%
8.Fractionated Coconut Oil 15%

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณทีมงานมากค่ะ
orjira.p

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 3:12 pm

สวัสดีคะ

สูตรลักษณะดังที่ท่านสมาชิกสอบถาม กรุณาปรับสูตรตามตัวอย่างนี้ รวมถึงตรวจสอบวิธีการผสมคะ

Water Resistant Physical Sunscreen

สามารถเติมน้ำหอมในสูตรดังกล่าวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง