ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรนี้ให้หน่อยค่ะ ขอบคูณค่ะ :)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรนี้ให้หน่อยค่ะ ขอบคูณค่ะ :)

โพสต์โดย peeriya.wong » จันทร์ พ.ค. 14, 2018 9:52 am

เป็นสูตร กาแฟ ขัดผิว นะคะ

Ground Coffee 35%
Sea Salt 25%
Sugar 20%
Sweet Almond Oil 7.5%
**Potassium Cocoate 5.25%
Grape Seed Oil 3.75%
glycerin 3.5%
Vitamin E oil 1%
Fragrance Oil 1%
Optiphen 0.5%

ไม่ทราบว่า ปริมาณที่ใช้ โอเคหรือเปล่าค่ะ
แล้วถ้าเราจะตัด Potassium Cocoate ได้มั้ยค่ะ
แล้วใช้ตัวอื่นแทน เช่น Clarify-Wash หรือว่า Sodium Lactate ได้มั้ยค่ะ
เพราะพยายามหลีกเลี่ยงสารที่มีส่วนประกอบของ สารลดแรงตึงผิวอ่ะคะ

แล้วถ้าจะใส่สารสกัดอย่างอื่น อย่างเช่น Aloe Vera Extract ได้มั้ยค่ะ แล้วจะโอเคหรือเปล่า
ถ้าเอามาผสมแล้วใส่ในสครับ จะเกิดการระคายเคืองผิวหรือไม่ ถ้าใส่ 1%

ขอบคุณมากค่ะ :)
peeriya.wong

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรนี้ให้หน่อยค่ะ ขอบคูณค่ะ :)

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 9:45 pm

สวัสดีคะ

แล้วถ้าเราจะตัด Potassium Cocoate ได้มั้ยค่ะ
แล้วใช้ตัวอื่นแทน เช่น Clarify-Wash หรือว่า Sodium Lactate ได้มั้ยค่ะ
เพราะพยายามหลีกเลี่ยงสารที่มีส่วนประกอบของ สารลดแรงตึงผิวอ่ะคะ

จุดประสงค์ของสูตรนี้ ท่านสมาชิก ต้องการให้ สูตรสามารถทำความสะอาดผิว ด้วย หรือเปล่าคะ หรือว่าไม่ได้ต้องการให้ทำความสะอาดผิวคะ

สารที่ท่านสมาชิกสอบถามมา 3 รายการ ไม่ได้อยู่ในกลุ่มเดียวกันคะ

Potassium Cocoate ถือเป็น สารลดแรงตึงผิว
Clarify-Wash ถือเป็น สารลดแรงตึงผิว
Sodium Lactate ถือเป็น moisturizer คะ

หากต้องการให้สามารถทำความสะอาดผิว จะต้องมีการเติม สารลดแรงตึงผิว ชนิดใดๆก็ตามคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง