ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ผลจากการใช้ silky serum base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ผลจากการใช้ silky serum base

โพสต์โดย spring-song » เสาร์ พ.ค. 12, 2018 9:55 am

สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามเบสเนื้อครีมจาก Silky Serum Base ค่ะ
(ยังไม่ใส่Active)
ทดลองขึ้นรูปเนื้อเบสดังนี้ค่ะ (กวนด้วยมือ)
ใช้ 10g:น้ำ 90g / 7g:น้ำ 93g
ผลที่ได้คือ ขึ้นรูปเป็นเนื้อครีม แต่ความใสไม่เท่าตัวอย่างในรูป
และพอเกลี่ยที่มือจะแตกเป็นหยดน้ำ (แต่คำแนะนำไม่ได้ระบุว่าเป็นครีมน้ำแตก)
อยากทราบว่าทำผิดขั้นตอนหรือเปล่าคะ แล้วสามารถใช้ได้ไหม

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
spring-song

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผลจากการใช้ silky serum base

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 7:24 pm

สวัสดีคะ

Silky Serum Base ไม่สามารถคนด้วยมือได้คะ โดยการคนด้วยมือ จะเกิดปัญหาดังนี้คะ

1. โมเลกุลของน้ำมีขนาดใหญ่ เมื่อทาจะมีลักษณะเหมือนครีมน้ำแตก

2. ความเสถียรไม่แน่นอน เนื่องจากโมเลกุลของน้ำที่ใหญ่เกินไป มีโอกาสที่จะเกิดการแยกชั้นในระยะยาว
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง