ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 11:15 pm

สวัสดีค่ะ

อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on ค่ะ สภาพผมคือ ผมเส้นเล็ก หยักศก ไม่มีน้ำหนัก และบางครั้งก็ฟู และมีประเด็นผมร่วงด้วยค่ะ แต่หนังศรีษะไม่มันค่ะ หลังสระผมและครีมนวดแล้วต้องลง leave on แบบผสมซิลิโคนช่วยค่ะ ถึงจะไม่ฟู คิดว่าอยากทำ Leave on ที่มีส่วนผสมทั้งครีมนวดและ leave on ไปเลยในสูตรเดียวกันค่ะ รบกวนดูสูตรหน่อยค่ะว่าใช้ได้หรือไม่

Leave on Conditioner :
1.Pure Keratin 2 % เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
2.Melatonin Forte™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม / กระตุ้นการงอก]
3.Creatine 100 1 %
4.Slim-Coffee™ 3% [ลดการหลุดร่วงเส้นผม/กระตุ้นการไหลเวียน]
5.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1%
6.Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1% (โปรตีนบำรุงผม)
7. Poly-Conditioner Eco 3% [ผมนุ่มลื่น ไม่พันกัน]
8.Hydrolyzed Silk Protein (Sericin, Powder) 0.5% [โปรตีนจากไหม]
9. L-Carnitine (Carnitine) 3% [ลดความมัน ขจัดรังแค]
10.Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5% (กรดอะมิโนบำรุงผม)
11. Fractionated Coconut Oil 20%
12.Phenoxyethanol SA 1%
13. Fragrance 1% (เริ่มต้นที่ 0.5% ก่อน)
14. น้ำกลั่น เติมให้ครบ 100 %

อยากทราบว่า
1.สูตรนี้สามารถทำได้หรือไม่
2.จากสูตรนี้วิธีการใช้ควรใช้อย่างไร ต้องใช้ทุกวันหรือไม่

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 7:22 pm

สวัสดีคะ

L-Carnitine ไม่ได้สามารถช่วยขจัดรังแค ได้คะ

สูตรมีทั้ง น้ำ และ น้ำมัน ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้อะไรประสานคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ พ.ค. 18, 2018 5:51 pm

เรียน ทีมงาน

สูตรมีทั้ง น้ำ และ น้ำมัน ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้อะไรประสานคะ

การประสานจะใช้ Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) ค่ะ ปรับสูตรและวิธีผสมเป็นแบบนี้ค่ะ

Leave on Conditioner
1.Pure Keratin 2 % เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
2.Melatonin Forte™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม / กระตุ้นการงอก]
3.Creatine 100 1 %
4.Slim-Coffee™ 3% [ลดการหลุดร่วงเส้นผม/กระตุ้นการไหลเวียน]
5.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1%
6.Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1% (โปรตีนบำรุงผม)
7. Poly-Conditioner Eco 3% [ผมนุ่มลื่น ไม่พันกัน]
8.Hydrolyzed Silk Protein (Sericin, Powder) 0.5% [โปรตีนจากไหม]
9. Zinc PCA 0.3% [ลดความมัน ขจัดรังแค]
10.Hydrolyzed Milk (Casein) Protein 2.5% (กรดอะมิโนบำรุงผม)
11. Fractionated Coconut Oil 20% (น้ำมันมะพร้าว
12. PaeoniaPreserve™ 2%
13. Fragrance 1% (เริ่มต้นที่ 0.5% ก่อน)
14. Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) 15% (ประสานน้ำมัน)
15. น้ำกลั่น 46.7%

วิธีผสม
1. ผสม A โดยผสม 1-10 ในน้ำ
2. ผสม B โดยผสม 11 – 14 ให้เข้ากัน แล้วค่อยเติม A ลงใน B

เนื้อ leave on ที่ได้จะมีเนื้อแบบเซรั่มหน่อย ใช้หลังจากสระผมและเป่าแห้งแล้ว โดยทาทิ้งไว้เลย และอยากทราบว่าตามสูตรถ้าใช้แบบนี้เพียงพอที่จะบำรุงดูแลผมหรือไม่ หรือต้องใช้ทุกวันคะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2018 10:07 pm

สวัสดีคะ

่ีท่านสมาชิกเคยใช้ Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) ในสูตรอื่นๆ มาก่อนหรือเปล่าคะ

หากยังไม่เคย ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้เครื่องมือใดในการปั่นคะ (หากคนด้วยมือ ไม่สามารถใช้ Silky Serum Base ได้คะ)
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » จันทร์ พ.ค. 21, 2018 10:32 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

่ีท่านสมาชิกเคยใช้ Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) ในสูตรอื่นๆ มาก่อนหรือเปล่าคะ

หากยังไม่เคย ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้เครื่องมือใดในการปั่นคะ (หากคนด้วยมือ ไม่สามารถใช้ Silky Serum Base ได้คะ)

เคยใช้มาก่อนค่ะ คือผสมโดยใช้เครื่องคนใช่แบบมือถือช่วยผสมค่ะ ที่ผ่านมาเคยใช้ Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) ในการผสมเซรั่มทารอบดวงตาค่ะ

แต่ถ้าทีมมงานคิดว่าใช้อย่างอื่นแล้วเข้ากันดีกว่า แนะนำได้เลยนะคะ และขอวิธีการผสมด้วยนะคะ
ส่วนผสมที่ตามที่แจ้งไปนี่ใช้ได้ตามวัตถุประสงค์ไหมคะ

[/quote] อยากทำครีมนวดผมแบบ leave on ค่ะ สภาพผมคือ ผมเส้นเล็ก หยักศก ไม่มีน้ำหนัก และบางครั้งก็ฟู และมีประเด็นผมร่วงด้วยค่ะ แต่หนังศรีษะไม่มันค่ะ หลังสระผมและครีมนวดแล้วต้องลง leave on แบบผสมซิลิโคนช่วยค่ะ ถึงจะไม่ฟู คิดว่าอยากทำ Leave on ที่มีส่วนผสมทั้งครีมนวดและ leave on ไปเลยในสูตรเดียวกันค่ะ [/quote]

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 23, 2018 11:59 am

สวัสดีคะ

หากเคยใช้มาก่อน ก็ไม่มีปัญหาคะ ทีมงานแค่เกรงว่า เนื่องจากโดยปกติ Silky Serum Base จะต้องมีขั้นตอนการใช้ รวมถึงอุปกรณ์ช่วยปั่น จึงเกรงว่าจะผสมได้ไม่สำเร็จและจะเสียส่วนผสมคะ

สำหรับสูตรที่สอบถาม สามารถทำได้ แต่ทีมงานเรียนแนะนำ

1. ให้ปรับลดปริมาณ Fractionated Coconut Oil และแทนที่บางส่วนด้วย Silicone คะ โดยอาจจะใช้ Fractionated Coconut Oil เพียง 3-5% และเลือกใช้ Silicone ที่ให้ความเงางามและนุ่มลื่น เช่น Silicone Shine (Light & Silky) 5% คะ จะช่วยเพิ่มความเงางาม และนุ่มลื่น ได้ดีกว่า Coconut Oil มากคะ

2. Hydrolyzed Silk Protein เป็นสารจากธรรมชาติที่ถือเป็นอาหารชั้นดี ให้กับเชื้อแบคทีเรียหรือรา หากต้องการใช้ในสูตร ทีมงานเรียนแนะนำว่า อาจจะต้องมีการพิจารณาเพิ่มเติมสารกันเสีย เนื่องจาก PaeoniaPreserve™ 2% อาจจะคุมไม่ไหวคะ โดยอาจจะเลือกใช้ Mild Preserved Eco อีก 1-1.5% คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง