ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

วิธีการใช้งานของ LipidSoft™ Dry II ในครีม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

วิธีการใช้งานของ LipidSoft™ Dry II ในครีม

โพสต์โดย peeya_pgi » อังคาร พ.ค. 08, 2018 12:20 pm

สวัสดีค่ะ

คืออยากทราบวิธีการใช้งานของ LipidSoft™ Dry II เท่าที่แจ้งไว้ในเวบว่าสามารถละลายในน้ำมัน และซิลิโคนบางชนิด สำหรับผลิตภัณฑ์หลากชนิด ที่ต้องการให้ผิวสัมผัสแห้งและลื่น เหมาะสำหรับใช้ในสูตรครีมกันแดด หรือสูตรครีมที่มีความเหนอะหนะสูง เพื่อปรับให้เนื้อสูตรบางเบา ลื่น แห้ง ตึงคิดว่าจะเอามาใส่ในครีมแก้สิวของตัวเอง เนื่องจากเมื่อทาแล้วเนื้อครีมจะไม่ได้ซึงหายไปในผิว แต่มีความรู้สึกว่าจะเกาะที่ผิวหน้าอยู่ และพอผ่านไปนานๆ ถ้าไม่ได้ทากันแดดและลงแป้งทับจะทำให้รู้สึกเหนอะหน้าและมันๆ หนืดๆค่ะ

สูตรของครีมสิวตามนี้ค่ะ
Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 7%
Moisturizing: beta glucan (เบต้ากลูแคน): 5%
Licorice Root Extract (Licochalcone A): 1.%
nano silver Pure™: 1%
AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง: 2%
Green Tea EGCG (สารสกัดชาเขียว): 3%
Phospholipid (Hydrogenated Lecithin): 3%
Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid :) 5%
Moisturizing: Rhamnose (น้ำตาลแรมโนส): 3%
anti-aging/Anti-Acne: Vitamin B3 (Safe-B3™): 5%
PaeoniaPreserve™ (สารกันเสีย) 2%
Disodium EDTA 0.2%
Pure Aloe Vera Gel (Heavy) 62.8%
Pro Polymer / Any Gel ค่อยๆ เติมจนกว่าจะข้น ได้เนื้อที่ต้องการ แต่ห้ามเกิน 2%

คำถามค่ะ
1. การที่ครีมเมื่อทาแล้วรู้สึกหนืดๆ เพราะส่วนผสมตัวไหนคะ
2. ถ้าคิดจะใช้ LipidSoft™ Dry II มาช่วยปรับทำได้ไหมคะ จะทำให้รู้สึกหนืดหน้าน้อยลงไหมคะ
ถ้าได้ เขาวิธีผสมด้วยค่ะ ว่าต้องใส่ในขั้นตอนไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิธีการใช้งานของ LipidSoft™ Dry II ในครีม

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 9:21 am

สวัสดีคะ

จากสูตร มีการใช้ส่วนผสมในปริมาณที่ค่อนข้างมาก คะ

การใช้ LipidSoft™ Dry II เพิ่มเติมลงในสูตร แม้จะช่วยลดความเหนอะหนะลงได้บ้าง แต่ต้นเหตุของปัญหายังอยู่

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ปรับลดอัตราการใช้ส่วนผสมต่างๆดังนี้

beta glucan
Green Tea EGCG
Phospholipid
Rhamnose

นอกจากนี้ เนื้อเบสเจลที่เลือกไว้คือ Aloe Vera Gel (Heavy) ซึ่งเป็นชนิดเนื้อหนัก เป็นอีกตัวแปรที่ทำให้เกิดความรู้สึกหนัก (Heavy) บนผิว เรียนแนะนำท่านสมาชิก เปลี่ยนจากเบสนี้ เป็น น้ำทั้งหมด และสร้างเนื้อเจลครีมด้วย Satin Cream Maker 1.5% หรือ AnyGel 1% แทน เนื้อที่ได้จะเบาขึ้นคะ

สำหรับ LipidSoft™ Dry II เป็นส่วนของน้ำมัน ในสูตรนี้ให้เติมในขั้นตอนสุดท้าย และปั่นให้ประสานเข้ากับสูตรคะ ทดลองใช้ที่ 5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: วิธีการใช้งานของ LipidSoft™ Dry II ในครีม

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 5:34 pm

สวัสดีค่ะทีมงาน

staff เขียน:ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ปรับลดอัตราการใช้ส่วนผสมต่างๆดังนี้

beta glucan
Green Tea EGCG
Phospholipid
Rhamnose

ไม่ทราบว่าให้ปรับเหลืออย่างละ % ดีคะ

หรือถ้าปรับทั้งสัดส่วนของส่วนผสมและไม่ใช้ Aloe vera ไปเลยแล้วใช้ LipidSoft™ Dry II 5% ผสมในขั้นตอนสุดท้ายน่าจะพอช่วยได้ใช่ไหมคะ คือที่ใช้ Aloe Vera Gel นั้น เนื่องมาจากสั่งผสมจาก Test มาแบบนี้ตั้งแต่แรกหน่ะค่ะ

ถ้าแนะนำแบบนี้ คิดว่าจะตัดเบสออก แล้วผสมใหม่ตามส่วนผสมที่แนะนำมานะคะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 12:01 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบว่าให้ปรับเหลืออย่างละ % ดีคะ

ไม่มีอัตราใดเป็นอัตราที่ดีที่สุดคะ ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบ เบื้องต้นทดลองลดลงครึ่งนึง จากเดิม ก่อนก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง