ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรแชมพู

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรแชมพู

โพสต์โดย rungluk » เสาร์ พ.ค. 05, 2018 6:29 pm

WATER 57.3
Phenoxyethanol (Optiphen) 0.5
Zinc PCA 0.2
Panthenol (Pro Vitamin B5) 0.3
Cetrimonium Chloride (CTAC) 0.5
Pure Keratin 1
Biotin Express 1
Slim-Coffee 5
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 2
Sulfate Free Shampoo 30
SugarThick 2
HyaCoat™ Hair (Cationic Hyaluronic Acid) 0.2

รบกวนช่วยตรวจสอบส่วนผสม และช่วยแนะนำขั้นตอนการผสมด้วยค่ะด้วยค่ะ หนังศรีษะมันเล็กน้อย / ผมร่วง

ขอบคุณมากค่ะ
rungluk

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรแชมพู

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2018 7:58 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีการใช้ Hair-Conditioner ที่ค่อนข้างเยอะ และอาจจะเยอะเกินความจำเป็น ยกเว้นในกรณีที่ผมแห้งเสียมากคะ

ส่วนผสมเหล่านี้คือ Hair-Conditioner ที่ท่านสมาชิกได้เลือกไว้ หากผมไม่ได้แห้งเสียมาก อาจจะพิจารณาปรับลดการใช้ลงบ้าง หรือตัดบางรายการออกคะ

Cetrimonium Chloride (CTAC) 0.5
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 2
HyaCoat™ Hair (Cationic Hyaluronic Acid) 0.2

ส่วนผสมเหล่านี้ แม้ว่าสามารถบำรุงเส้นผม หรือหนังศรีษะได้ แต่หากใช้ในสูตรแชมพู ซึ่งจะถูกล้างออกไปในเวลาอันสั้น จะคาดหวังผลได้น้อย หากเป็นไปได้ เรียนแนะนำให้นำไปใช้ในสูตร leave-on เช่นทำเป็นสเปรย์ ฉีดบนไว้บางๆ หลังเช็ดศรีษะให้แห้ง จะสามารถคาดหวังผลได้มากขึ้น และเป็นการใช้ที่คุ้มค่า มากกว่า เพราะไม่ถูกล้างออกคะ

Zinc PCA 0.2
Panthenol (Pro Vitamin B5) 0.3
Pure Keratin 1
Biotin Express 1
Slim-Coffee 5
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรแชมพู

โพสต์โดย rungluk » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 10:30 am

ขอบคุณมากค่ะ
rungluk

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง