ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แพ้สารสีแดงในลิปสติก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แพ้สารสีแดงในลิปสติก

โพสต์โดย gik.geee » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 11:53 am

สวัสดีค่ะ ปกติคนที่แพ้สารสีแดงสังเคราะห์ในลิปสติก ใช่สารพวก Iron Oxide รึป่าวคะ
ถ้าไม่ใช่ Iron Oxide ถือเป็นสารที่สกัดจากธรรมชาติมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
gik.geee

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แพ้สารสีแดงในลิปสติก

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 7:24 pm

เคยลองใช้สีที่เป็น ผงสีออร์แกนิค ดูหรือยังครับ เช่น D&C Red No.21 Al Lake เป็นต้น

ขออบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: siiziiemegik.geeestaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2018 7:26 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้ข้อมูลเพิ่มเติมคะ

เคยลองใช้สีที่เป็น ผงสีออร์แกนิค ดูหรือยังครับ เช่น D&C Red No.21 Al Lake เป็นต้น

คำว่า สีออร์แกนิค ในหมวดนี้ ไม่ได้หมายถึง ออร์แกนิค ที่เป็นธรรมชาติ จากพืช นะคะ เพียงแต่เป็น สีเคมี ที่เกิดจาก เคมีออร์แกนิค (C, H, O) คะ

สวัสดีค่ะ ปกติคนที่แพ้สารสีแดงสังเคราะห์ในลิปสติก ใช่สารพวก Iron Oxide รึป่าวคะ
ถ้าไม่ใช่ Iron Oxide ถือเป็นสารที่สกัดจากธรรมชาติมั้ยคะ

ไม่สามารถตอบได้ว่าแพ้อะไรคะ ลิปสติกทุกชนิด มีองค์ประกอบในสูตรหลากหลายรายการ เหตุใดท่านสมาชิกจึงคิดว่า เกิดจากผงสี ในลิปสติกคะ เนื่องจาก เมื่อใช้ลิปสีแดง แล้วเกิดการแพ้ แต่ใช้ลิปสีอื่น ไม่เกิดการแพ้ หรือเปล่าคะ? หากเป็นสีอื่นที่ใช้แล้วไม่เกิดการแพ้ เป็นยี่ห้อเดียวกัน หรือคนละยี่ห้อคะ?
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย gik.geee » จันทร์ พ.ค. 14, 2018 11:14 pm

พอดีเพื่อนของเราเค้าแพ้พวกสีสังเคราะห์ (Artificial color) กับน้ำหอมในลิปสติก จึงอยากทราบว่าสีที่ผสมอยู่ในลิปสติก เช่นกลุ่ม Iron Oxide ถือว่าเป็นAritificial color หรือเปล่าคะ
gik.geee

โพสต์โดย gik.geee » จันทร์ พ.ค. 14, 2018 11:18 pm

รบกวนขอคำจำกัดความของสีเคมีออแกนิคเพิ่มด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ :)
gik.geee

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 10:26 pm

สวัสดีคะ

อยากทราบว่าสีที่ผสมอยู่ในลิปสติก เช่นกลุ่ม Iron Oxide ถือว่าเป็นAritificial color หรือเปล่าคะ

ไม่ทราบคะ เพราะคำว่า Artificial color ที่ท่านสมาชิกแจ้งมา ทีมงานไม่ทราบว่าใครเป็นจำกัดความหมายนี้ ท่านสมาชิกต้องลองสอบถาม ความหมายของ Artificial color จากผู้กำหนดคำนี้ขึ้นมาคะ

ทีมงานจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับที่มาของ Iron Oxide คะ

Iron Oxides เกิดจาก Iron + Oxygen พบได้ตามธรรมชาติ เช่น "สนิมเหล็ก" ถือว่า เป็นการ Oxidize ของ Iron จึงทำให้เกิดสีสนิม ขึ้นมา

แหล่งที่มาของ Iron Oxides ที่นำมาใช้ในเครื่องสำอาง คือเกิดจากการนำ Iron มาทำปฎิกิริยากับ Oxygen ภายใต้การควบคุม เพื่อให้ได้สีที่ต้องการ

เคมีออแกนิค ไทยเรียกว่า "เคมีอินทรีย์" ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากที่นี่คะ https://en.wikipedia.org/wiki/Organic_chemistry
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง