วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ตรวจสอบครีมทาหน้าให้ด้วยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ตรวจสอบครีมทาหน้าให้ด้วยครับ

โพสต์โดย leonalfranze » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 3:27 pm

Oil 22%:
Rose Hip Oil 10%
Argan Oil 4%
perfect c 8%

Water 78% :
Water 61% + Disodium EDTA 0.2%
Repair Activator 10%
Hydrolyzed Silk Protein (Sericin, Powder) 2%
glycerin 5%

Satin Cream Maker 1%
กันเสีย 0.5%

ผิวตอนนี้ ปกติดี ไม่แห้งไม่มันมาก ไม่มีสิว
อยากได้ผิวขาวขึ้น และลดริ้วรอยนิดหน่อย

1. สูตรนี้มีข้อแนะนำหรือต้องระวังอะไรเพิ่มไหมครับ
2. ถ้าใช้น้ำกลั่น ไม่ต้องเติม Disodium EDTA ได้ไหมครับ หรือเติมไปเพื่อความมั่นใจไปเลย
3. ถ้าทำเสร็จแล้วต้องเก็บในหลอดไหมครับ เพื่อป้องกัน ตอนนี้มีแค่กระปุกครีมธรรมดา กลัววิตามินซีเสื่อมเพราะเก็บไม่ดี
4. ผมสามารถเติม Essential Oil เพื่อเพิ่มกลิ่นได้ไหมคับ เช่น Chamomile Essential Oil, Lavender Essential Oil หรือ helichrysum Essential Oil ผมกลัวมีปัญหากับ Vitamin C

ขอบคุณมากเลยครับ
leonalfranze

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบครีมทาหน้าให้ด้วยครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 8:01 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ

1. ปรับลดสัดส่วนของน้ำมันลงบ้างคะ หากผิวธรรมดา ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันในอัตราสูง เรียนแนะนำให้ลด Perfect-C เหลือ 3-5% , Rose Hip Oil เหลือ 5-7% รวมแล้วน้ำมันอยู่ในระดับประมาณ 15-18% คะ

2. ปรับเพิ่มสัดส่วนของ Satin Cream Maker เป็น 1.5% เป็นอย่างน้อย เนื่องจาก มีน้ำมันปริมาณไม่น้อยในสูตร การใช้ Satin Cream Maker น้อยไป มีโอกาสประสานได้ไม่ดีและเกิดการแยกชั้นของน้ำมันได้คะ

2. ถ้าใช้น้ำกลั่น ไม่ต้องเติม Disodium EDTA ได้ไหมครับ หรือเติมไปเพื่อความมั่นใจไปเลย

แนะนำหากไม่ติดขัดอะไร เติมดีกว่าคะ

3. ถ้าทำเสร็จแล้วต้องเก็บในหลอดไหมครับ เพื่อป้องกัน ตอนนี้มีแค่กระปุกครีมธรรมดา กลัววิตามินซีเสื่อมเพราะเก็บไม่ดี

หากผลิตเพื่อการจำหน่าย คงจะต้องพิจารณาถึงบรรจุภัณฑ์ให้ดีคะ แต่หากผสมเพื่อทดลองใช้เอง บรรจุแบบไหนก็ได้คะ เนื่องจากไม่ได้เก็บไว้เป็นระยะยาว

4. ผมสามารถเติม Essential Oil เพื่อเพิ่มกลิ่นได้ไหมคับ เช่น Chamomile Essential Oil, Lavender Essential Oil หรือ helichrysum Essential Oil ผมกลัวมีปัญหากับ Vitamin C

สามารถเติมได้คะ ไม่มีปัญหากับ Vitamin C คะ แต่ Essential Oil บางชนิด สามารถระคายเคืองผิวได้ พึงระวังคะ ควรใช้แต่น้อย (0.1-0.5%) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ตรวจสอบครีมทาหน้าให้ด้วยครับ

โพสต์โดย leonalfranze » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2018 9:01 am

ขอบคุณมากครับ
leonalfranze

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์