ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการคำณวนค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการคำณวนค่ะ

โพสต์โดย maylisa » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 5:02 pm

เนื่องจากว่า ไปเจอสูตรในกระทู้นี้ topic8544.html
รู้สึกสนใจค่ะ อยากลองผสมใช้เอง แต่มีข้อสงสัยหลักๆ อยู่สองประการค่ะ ว่า

1. สูตรนี้ใช้แล้วให้ผลอย่างไรบ้างคะ ช่วยในเรื่องใด
    2. เพิ่งเข้ามาที่นี่ครั้งแรกค่ะ ลองอ่านกระทู้ปักหมุดสำหรับมือใหม่แล้ว แต่ก็ยังคงไม่เข้าใจในหลายเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องอัตราการผสม ค่ะ ตามสูตรที่ 2 ในกระทู้บน

สูตร 2
Rose Petal Water 41%
Rose Water (Rosa Damascena) 41%
Double Hyaluron Liquid 10%
Vitamin B3 4%
n-acetyl glucosamine 4%

เวลาเราจะคำณวนหาน้ำหนักในกรณีนี้ เราต้องคำณวนโดยนำส่วนประกอบแต่ละอย่างมาตวงก่อนว่าได้กี่ ml. แล้วค่อยคำณวนหาว่า % ที่เขาให้มานั้นใช้เท่าใดใช่ไหมคะ

สมมติว่า...
Vitamin B3 หนึ่งหลอด หนัก 10 กรัม ก็เอามาชั่งว่ามีปริมาตรเท่ากับกี่ ml. จากนั้นจึงมาคำณวนว่า 4% ของจำนวน ml. ที่ตวงได้นั้น คือเท่าไร ใช่ไหมคะ

Rose Petal Water ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนน้ำหรือเปล่าคะที่ 1 กรัม = 1 ml. ถ้าเช่นนั้นเราก็ใช้ 41 กรัม ได้เลยใช่ไหมคะ

ส่วนผสมอื่นๆ ก็มีวิธีคิดแบบเดียวกันนี้ใช่ไหมคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
maylisa

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการคำณวนค่ะ

โพสต์โดย maylisa » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 7:57 pm

ข้อ 1 พอทราบแล้วค่ะ เข้าไปดูรายละเอียดส่วนผสมแต่ละตัวค่ะ ว่ามีคุณสมบัติอย่างไร

ทีนี้ ถ้าเราปรับสูตรข้างบน โดยตัดส่วนผสมตัวใดตัวหนึ่งระหว่าง Rose Petal Water หรือ Rose Water (Rosa Damascena) ออก แล้วแทนที่ด้วย Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ในอัตราส่วนที่เท่ากันกับที่ตัดออกไป (คือ 41%) ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
maylisa

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 12:20 am

ผมปรับสูตรแบบคร่าวๆให้นะครับ

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 41%

Rose Water (Rosa Damascena) 41%

Double Hyaluron Liquid 6% <<<< ตรงนี้หากผิวมันอยู่แล้วใช้ 10% ถือว่าสูงมากเลยครับ ควรลดลงดูก่อน

Vitamin B3 5%

1,2-Hexanediol 3% (สามารถใช้แทนสารกันเสียในสูตรได้เลย โดยยกเลิกสารกันเสียออกจากสูตร)

ลองผสมแบบนี้ดูครับ หากไม่พอใจตรงไหนค่อยๆปรับเพื่อให้เหมาะกับผิวเราครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: siiziiememaylisa
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย maylisa » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 9:58 am

ขอบคุณค่า ลองทำแล้วจะมาแจ้งผลนะคะ
maylisa

โพสต์โดย beautyxguide » อังคาร พ.ค. 01, 2018 10:40 pm

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 41%

Double Hyaluron Liquid 6% <<<< ตรงนี้หากผิวมันอยู่แล้วใช้ 10% ถือว่าสูงมากเลยครับ ควรลดลงดูก่อน

Vitamin B3 5%

1,2-Hexanediol 3% (สามารถใช้แทนสารกันเสียในสูตรได้เลย โดยยกเลิกสารกันเสียออกจากสูตร)

ขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติมครับ

ในสูตรนี้ไม่จำเป็นต้องใช้1,2-Hexanediolแล้วครับ เนื่องจากGalactomyces Ferment Filtrate (Pitera), Rose Water (Rosa Damascena)และDouble Hyaluron Liquid มีสารกันเสียจากโรงงานผู้ผลิตแล้วครับ เพียงพอต่อการควบคุมเชื้อโรคในสูตรแล้วครับ

หากข้อมูลมีประโยชน์กรุณาคลิ๊กกดไลค์แทนคำขอบคุณด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: siiziiemestaffmaylisa
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
beautyxguide

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 99 ครั้ง

โพสต์โดย maylisa » พุธ พ.ค. 02, 2018 12:34 am

beautyxguide เขียน:ขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติมครับ

ในสูตรนี้ไม่จำเป็นต้องใช้1,2-Hexanediolแล้วครับ เนื่องจากGalactomyces Ferment Filtrate (Pitera), Rose Water (Rosa Damascena)และDouble Hyaluron Liquid มีสารกันเสียจากโรงงานผู้ผลิตแล้วครับ เพียงพอต่อการควบคุมเชื้อโรคในสูตรแล้วครับ

หากข้อมูลมีประโยชน์กรุณาคลิ๊กกดไลค์แทนคำขอบคุณด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D

ขอบคุณค่ะ
maylisa

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง